spiderman_hqc

Đôi điều về Topic
Mình lập ra thread này nhằm mục đích cung cấp link down của tất cả các phiên bản của Final Fantasy Series (Bao gồm các bản không phải bản chính như Final Fantasy VII Crisis Core, Final Fantasy Tactics,…). Nếu có thiếu bản nào mọi người hay comment để mình post link download; TRỪ Dissidia Final Fantasy, Final Fantasy XI, Final Fantasy XIV (nếu một ngày đẹp trời nào đó, Square Enix remake Final Fantasy XI và Final Fantasy XIV offline thì mình sẽ share link). Hiện tại bao gồm cả sưu tầm và link mình Upload nữa. Nếu có link Die, các bạn cứ comment hay nhanh hơn là email cho mình, mình sẽ tự up file (đã lưu hết ở ổ cứng) trong thời gian sớm nhất có thể. Mình sẽ cố cập nhật các phiên bản mới nhất của từng game (các bản mới nhất thường có thêm dungeons, boss, Graphic…)

Đương nhiên là Topic này cung cấp game cho PC, do đó các bạn cần giả lập (emulators) để chạy chúng. Mình sẽ cố gắng chỉ rõ cách config để các bạn có thể chơi được. Chơi trên Emulator có nhiều lợi thế. Một trong số đó là … các bạn nghe danh Cheat Engine chưa?

Mình muốn dòng game này không bị lãng quên và mình đang cố gắng để mọi thế hệ gamer biết tới nó, đặc biệt là các phiên bản bản cũ.

Thực sự là mình vẫn cần sự giúp đỡ để có thể hoàn thiện Ultimate Collection này. Mong các bạn giúp đỡ.

Chú thích

Chữ đen: Chữ nó màu đen, thế thôi.
Chữ xanh: Spoiler
Chữ đỏ: Vấn đề chưa giải quyết được. Mong mọi người giúp đỡ
Chữ vàng: kinh nghiệm cả nhân mà một số vấn đề linh tinh khác

Lưu ý: Các Site khác nếu muốn lấy bài xin đề rõ người viết.

----

Đôi điều về dòng game

Theo Wikipedia: Final Fantasy là một series game thuộc thể loại nhập vai (RPG - Role Playing Game) được sản xuất nhờ Square Company, Ltd …blablabla

Theo mình, Final Fantasy là một Series game tuyệt với. Mình chưa bao giờ coi chúng chỉ là game. Đối với mình Final Fantasy Series là một tập hợp các câu chuyện cổ tích tuyệt vời, li kì hấp dẫn. Chúng Luôn có ái ác và cái thiện đối đầu, những cuộc phiêu lưu kì thú, tình cảm giữa các nhân vật và những phép màu.

Chắc nhiêu đó thôi, cảm xúc thì nhiều cà type trên bàn phím chẳng được bao nhiêu. Có 9.0 văn thôi các bạn ợ.

Nào, đâu vào đó rồi, ta bắt đầu thôi.

---
GIẢ LẬP
*Link Download Giả Lập và các phụ kiện đi kèm (Đọc cẩn thận không lại gặp lỗi)

Giả lập các bạn cứ down từ trang chủ:

Các hệ máy giả lập được mình nhắc tới sẽ bao gồm
Giả lập PSP: PPSSPP Emulator, JPCSP, Dolphin, Genymotion

Với PPSSPP Emulator

Giả lập

Lưu ý:

Bạn cần down MicroSoft Visual C++ nếu chưa cài

Nếu nó báo lỗi thiếu file Xinput1_3.dll tức là bạn cần Update DirectX. Đại khái là bật Automatic Update lên. Nếu không muốn thì down file đó từ đây (click vào cái nút “Dowload ZIP-FILE” ý, chứ không phải cái nút ở trên đâu. Down về giải nén bạn sẽ được file Xinput1_3.dll. Copy file này vào C:\\Windows\System32 là OK.

Với JPCSP

Link down từ trang chủ

Bạn cần tải Java Runtime Environment (nhớ chọn đúng bản)

Và muốn có âm thì phải cài Sonic Stage (Còn không muốn có âm thì thôi ). Cái này các bạn hỏi cụ Google hộ em. Nếu lười thì thử link này em. Em chưa test.

Giả lập Play Station 2 (PS2): PCSX 2

Lưu ý

Lúc mình còn xài XP thì khi chạy, nó bảo là phải down thêm cái này

Window 7 thấy không bị hỏi, có thể là do mình bật Automatic Update.

Đại ý là bác nào bị hỏi thì cứ Down thôi. Nó cũng Free mà.

các bạn cần BIOS để chạy PCSX 2. Cái này Google thì đầy. Nếu lười thì Down nó từ đây này

Giả lập Nintendo DS: DeSmuMe

Giả lập Play Station (PS hay PS1): ePSXe

các bạn Down load từ Fshare hay Mediafire vậy, vì download từ trang chủ thiếu BIOS, Plugins, dll files,…

Lưu ý: Lý do mà các bạn không nên down thẳng ePSXe từ trang chủ mà vì nó thiếu rất nhiều thứ, gồm BIOS, plugins và 2 file quan trọng khác là WNASPI32.DLL và zlib1.dll.

các bạn có thể down từ trang chủ, giải nén ra một thư mục, rồi Copy BIOS, plugins và 2 file .dll trên ở file đã up của mình vào thư mục đó là OK.

Giả lập Game Boy Advance (GBA): Vitual Boy Advance

Giả lập GameCube và Wii (2 in 1): Dolphin

Lưu ý:
Nhớ down thêm Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable và DirectX runtime, tùy vào Window của bạn

Microsoft Visual C++ 2010 Redistributable

Nếu đang dung Dolphin 32-bit:

Nếu đang dung Dolphin 64-bit:

DirectX runtime:

Ngoài ra, nếu các bạn muốn nghe âm thanh tốt thì có thể down thêm cái này (torent) rồi nhét vào User-->GC trong thư mục Dolphin:

Giả lập Android: Genymotion

các bạn phải đăng kí thành viên trên trang Web của nó trước

Rồi bấm vào nút “Get Genymotion”.

Bác nào không thấy được thì cho mình nhận làm thánh.

các bạn down bản có VirtualBox kèm theo nếu may chưa có VirtualBox, còn có VirtualBox rồi thì down bản thường cũng được. (Nếu không biết VirtualBox là cái gì thì tức 95% bạn chưa có đâu).

Lưu ý:

Down thêm Android SDK và ARM Translation về:

Android SDK:

ARM Translation (hotlink):

Ngoài ra
Giả lập PS3: rpcs3

Đang ở giai đoạn mọc mầm. Hiện tại chỉ chạy được các homebrew cho PS3
Lưu ý; Bạn có thể tìm thấy các Video trên YouTube cho tháy giả lập PS3 đang hoạt động. Nếu bạn để ý kĩ thì trừ những Video nói về rpcs3, các Video khác đều cấm Rating, comment phải được Approve,… Nếu các bạn down thử 1 trong các Emulator đó (trừ rpcs3) về nó sẽ bảo thiếu BIOS. Muốn có BIOS phải làm 1 cái Survey. Nói tóm lại là SCAM.
Giả lập Xbox 360: chưa có

Lưu ý: bạn chắc hẳn thấy trên YouTube nhiều Video lắm đúng không? Tương tự như giả lập PS3.
Cho Xbox 360 và PS3, nếu ai đã down được giả lập và chắc chắn nó hoạt động, (cái này chắc 2016 mới có) thì nhớ comment hay email. Thanks

*Cấu hình

Mỗi game cần cấu hình khác nhau.

- Nintendo DS, GBA, ePSXe thì cũng không cần khủng lắm. Máy thọt vừa cũng chơi được. Cấu hình máy cũ của mình đây.

CPU: Core 2 Duo e4300

Video Card: Onboard 128MB (nói chung là rất ngu. Video Card Onboard của mainboard D946GZIS)

Ram: 1 GB bus 667 Mhz, chả biết Cas (Tức là 2 thanh 512 MB đó ợ)

-Với PCSX2 thì tùy game.

Cấu hình tối thiểu (nghĩa là có game chạy được, có game không) cho PCSX theo mình là

+ CPU : Bất kì CPU nào mạnh hơn hay bằng các dòng Intel Pentium D hay AMD Althon X2 là OK.

+ GPU: Support DirectX 9.0 trở lên. (Tối thiểu nghĩa là vào game được, chưa chắc chơi được)

Đại ý là Nvida thì Geforce 7100 trở lên, AMD thì cứ X1300 trở lên cho chắc. Bác nào xài Intel, phần Onboard mình cũng không rõ lắm vì thấy cái Video Card của mình rất thọt mà vẫn chơi được, còn Graphic HD thì OK tuốt.

+ RAM 1GB

Mình chơi được Final Fantasy X và Final Fantasy XII bằng cái cấu hình máy cũ của mình ghi ở trên đó. Nhanh hay châm thì tùy cảnh thôi. Final Fantasy X-2 thì lúc đó mình PHẢI nâng cấp máy, nếu không có nhiều lúc xuống 18 FPS, không nhai nổi. Mình mua cái Video Card GT 210 vào năm 2012 (LOL) và thêm Ram thành 2.5 GB.

- Với PPSSPP:

Mình chưa test thử (và cũng không thể test được) cái PPSSPP trên máy cũ nó chạy như thế nào. các bạn cứ down về chạy thử đi. Adroid Smartphone còn chạy được nữa là. Bạn nào có PC yếu mà chạy tốt, up lên để mọi người cùng biết.

-Với JPCSP:

Nói chung là chậm hơn PPSSPP, cấu hình đòi hỏi cao hơn.

CPU: Tệ của tệ nhất thì các bạn cũng phải kiếm cho em con nào hơn con Pentium E5200.

RAM: Chắc 2GB là ổn

GPU: Càng mạnh càng tốt, có support OpenGL 2.0 trở lên. Cái này cũng khó nói, phải thực nghiệm mới biết được vì tùy game.

Nói trước là chậm hơn PPSSPP đó.

- Với Dolphin:

Kinh khủng nhất trong các emulator.

CPU:

-Tệ: Các kiểu Pentium 4 trở xuống thì chào nhân ái và quyết thắng

-Trung bình: Athlon X2 6600+, Pentium Dual Core e5300 và các CPU có performance tương tự có thể chạy được tốc độ từ chậm tới tạm chấp nhận được ở một số game.

-Tốt: Core 2 Quad Q9550, Phenom II X4 x955 và các CPU có performance tương tự có thể chạy với tốc độ khá tốt.

-Tuyệt vời: Các CPU tầm tầm như i5-2500k, hay Fx-6300 trở lên là OK rồi.

GPU:

Các kiểu Intel Graphic nói chung là rất tệ, trừ dòng Graphic HD. Nói chung là GPu cacngf mạnh càng tốt thôi, mình nghĩ là lên từ GT 240/ HD 5570 đổ lên. Còn để Max được tất Settings thì mình cũng chịu, nhưng phải card rất khủng đấy. Chắc HD7970/GTX 680 cũng không cân được quá.

-Với Genymotion

+ CPU: CPU PHẢI hỗ trợ VT-x (Intel) và AMD-V (AMD). Muốn biết CPU của mình có support hay không thì Google hộ em cái. Intel thì vào Ark. Intel xem, thấy Intel Virtualization Technology ghi Yes là ổn. Nói chung mình thấy có mỗi Intel Atom và Pentium 4 là không hỗ trợ. AMD thì các dòng Athlon “G”, “F” Phenom, Phenom II trở đi đều hỗ trợ) các bạn dùng còn CPU nào tử tế 1 tí. Tốt nhất nên là Core 2 Quad hay Core i3. Mấy CPU kiểu e5700

+ GPU: Theo EXP của mình thì GPU nên mạnh 1 tí. Bét nhất thì các bạn cũng nên xoáy cho em con HD 6670. Các thể loại Intel Graphic HD vứt hết.

+ RAM: Vì nó dùng VirtualBox nên ăn RAM hơi nhiều . Mặc dụ Minimum System Requirement là 2GB nhưng máy mình có khi chạy trên 4GB.

*Cài đặt và hiệu chỉnh:

PPSSPP

Mình đang dung bản 0.8.1

Dao diện của giả lập như sau:

A: Các game bạn mở gần đây, giúp bạn mở game nhanh hơn.

B: Để chạy game lần đầu, các bạn vào Load, dẫn đến file game của bạn, thường có đuôi .iso hay .cso

C: Trước khi chơi game, các bạn nên vào phần Settings để hiệu chỉnh sao cho phù hợp với cấu hình máy.

Hình trên là settings cho máy cấu hình không cao.

Ban đầu vào Settings thì các bạn sẽ thấy hình (1) đầu tiên. Bạn chắc chỉ cần quan tâm tới

Audio, Graphic, System và Control

Audio: Cho phép bạn bật tắt âm thanh và Download Atrac3+ plugin. Cái này plugin này mình nghĩ nên down về, cứ bật âm và AC3+ là được rồi.

Graphic: (2), (3), (4)

(2)

Hardware Transformation: Sử dụng Graphic Card để chạy Transform & Lightning. Transform là tạo ra góc nhìn 2D từ 1 cảnh 3D. Lightning đại khái là thay đổi màu sắc cho phù hợp với bề mặt. Nếu không tích vào thì nó dung CPU, chậm hơn.

Vertex Cache: làm tốc độ giả lập nhanh hơn. Nói chung cái này thì máy nhanh hay chậm cũng nên tích vào. Tuy nhiên có thể xuất hiện glitch. Nếu thấy thì bỏ tích đi.

Mipmaping. Tích vào thì Graphic sẽ tệ hơn, cũng khó để nhận ra. Tuy nhiên tốc độ sẽ tăng lên.

VSynch: Máy khủng quá, chạy nhanh quá, vượt qua cả Refresh rate của màn hình thì tích vào.

Display FrameBuffer: Không rõ lắm. Ai đó tìm hiểu hộ

Buffered Rendering: Đại ý là dung để tạo hiệu ứng hay Limit 30 FPS.

Tắt đi bạn sẽ có tốc đọ nhanh hơn.

(3)

Force Nearest Filtering, Force Linear Filtering, Anisotropic Filtering, Texture scaling : Đại ý là liên quan tới việc làm nhẵn đi các bề mặt, các đường, các chữ trong game, loại bỏ răng cưa. Thích thì tích. Bị lỗi hay muốn nhanh thì thôi.

(4)

Show VPS/FPS: Cho bạn xem FPS

VPS Limit: Máy nhanh quá, khủng quá thì tích vào rồi chỉnh cho nó bớt nhanh đi.

Frame Skipping: Thấy châm thì tích vào. Múc đích là skip 1 số frames để tang tốc độ, trên thực tế thì có thể game game chậm đi, glitch, Graphic xấu, giât hình …

(5)

Dynarec: Cái này quan trọng, nhớ tích vào. Thay đổi chỉ có hiệu lực sau khi Reset.

Fast memory: Bỏ qua bước kiểm tra lỗi bộ nhớ, tăng tốc độ. Nếu đang chơi mà có lỗi thì chào thân ái và quyết thắng. Thay đổi chỉ có hiệu lực sau khi Reset.

Enable Cheat: Ai quan tâm. Có Cheat Engine rồi.
Lưu ý: Mình nhắc lại, đây là bản 0.8.1, các bản khác nhìn hình trong settings có thể khác. Hình cuối là Final Fantasy VII Crisis Core Max settings.

JPCSP

Thực ra mình cũng không nghiên cứu nhiều về JPCSP.

Đây là những gì mình đã làm

-Cài Jre và Sonic Stage

-Bật JPCSP, Option, Configurations, Media, tích vào Decode audio File with SonicStage

Nếu các bạn muốn bật  thì trong tab Display để chỉnh

Sau đó vào Option, Controls để chỉnh Keyboard

Các vấn đề khác mĩnh để default, mà giả lập vẫn chạy bình thường.

Nói tóm lại là mình vẫn khuyên dùng PPSSPP vì tốc độ nhan mà khôn bị tút FPS oan. Cùng 1 cảnh, PPSSPP đạt 60 FPS và JPCSP đạt 9 FPS trên máy Core i3-3220M, RAM 4GB DDR3 bus 1600 Mhz, Graphic HD 4000. Nếu như gặp vấn đề gì với PPSSPP thì hãy thử chuyển sang JPCSP xem.

PCSX2

Mình đang dung bản PCSX 1.0.0 r5350. Bạn có thể download bản mới hơn ở trang chủ.

Giao diện của giả lập như sau:

Lần đầu tiên, khi các bạn vào giả lập, nó sẽ yêu cầu chọn Plugin. PCSX2 sẽ tự động cập nhật các Plugin phù hợn với PC của bạn. Nó hỏi gì thì cứ Yes đại đi. Sau đó các bạn Config lại sau cũng được. Nhớ down cái mình bảo.

Bây giờ ta bắt đầu. Đầu tiên bạn vào Config-->Plugins BIOS selector.

Nó sẽ ra cái bảng này:

Plugin

*Graphic Settings (GS):

Nếu các bạn bấm vào dòng GS thì nó sẽ ra 1 số các Plugin khác nhau, bao gồm 4 GSdx và 1 cái có chữ “GSdx Null”. Mỗi Gsdx plugin hỗ trợ 1 Instruction Set khác nhau, bao gồm: SSE2, SSSE3, SSE4.1 và AVX (theo thứ tự chậm nhất tới nhanh nhất). Như đã nói, cái này thì PCSX 2 s tự động lựa chọn Plugin tốt nhất mà CPU của bạn hỗ trợ. Để biết CPU mình có những Instruction Set gì thì nhìn vào cái log của PCSX 2, dòng x86 Feature deteched. Nếu bạn chọn cái GSdx Null thì đơn giản là không xuất ra hình ảnh gì cả.

Nếu có hiệu chỉnh thì nhớ bấm Apply, sau đó bạn bấm vào Configure bên canh và nó sẽ ra cái bảng này:

-Mục Render:

Chọn DirectX phù hợp với máy tính của bạn. (Nên nhớ là XP không hỗ trợ DirectX 11).

Nếu chọn (Hardware): PCSX 2 sẽ sử dụng Card đồ họa của bạn để Render hình ảnh. Ưu điểm là tốc độ cao, nhược điểm là tính tương thích không ổn định. Nói thế thôi chứ ít game gặp phải vấn đề tương thích lắm.

Nếu chọn (Software): Sử dụng CPU thay vì Card đồ họa để Render. Tính tương thích tốt nhưng tốc độ thì…Tuy chỉ một số it game gặp phải vấn đề về tính tương thích nhưng trong “một số ít” đó lại có Final Fantasy X-2. Bạn phải để (Software) mới xem được Video.

Nếu chọn (Null): Hình ảnh mượt, 1 màu. Bác nào chơ thử rồi cho mình ý kiến.

-Mục Interlacing: Để Auto

-Mục D3D Internal Resolution:
Lưu ý: chỉ có thể tùy chỉnh nếu bạn chọn (Hardware) Render như đã nói ở trên

Tích vào Native: để độ phân giải giống game

Bỏ tích Native, bạn có thể chọn Scaling hay Custon Resolution.

Scaling: Ví dụ nếu game Ps2 của bạn có độ phân giải là 640x320 và bạn tích vào x3 thì PCSX 2 sẽ Render game ở 1920x960.

Custom Resolution: Tự chỉnh độ phân giải.

-Mục Enable Shade Boost: Chỉnh độ sang, tương phản …

-Mục Hardware Mode Settings:

Texture Flitering: liên quan tới việc giảm góc cảnh của hình ảnh.Tích vào ô để texture filtering luôn hoạt động cho cả 2D và 3D, xám là chỉ lọc những gì mà game yêu cầu mặc định như trên PS2, và để trống là tắt.

Logarithmic Z: chữa các lỗi nhìn xuyên thấu. Tự động tắt nếu PC đã hỗ trợ 32 bit Z-buffer.

Allow 8 bit Texture: Sử dụng "palletized textures", giảm yêu cầu về bộ nhớ đồ họa nhưng dồn công việc cho bộ xử lý, có thể gây ra 1 số lỗi hình ảnh.

FBA: Sửa một số lỗi Graphic nếu bạn dùng DirectX 9.

Enable HW Hacks: Cho phép bạn chỉnh MSAA (mình để x16), sửa một số lỗi nhỏ, thường liên quan tới vài game cụ thể.

-Mục Sofware Mode Settings
Lưu ý: chỉ có thể tùy chỉnh nếu bạn chọn (Software) Render như đã nói ở trên

Extra Redering Thread: Tùy chỉnh xem CPU sẽ dung bao nhiêu Thread để Render

Edge Anti-Aliasting: Túm lại là AA.

*PAD:

Chỉnh nút khi chơi game. Cứ để LilyPad rồi Configure để tùy chỉnh nút.

*SPU2:

Nên chọn Plugin SPU2-X

-Interpolation (từ điển dịch là phép nội suy):

Nearest: Bỏ interpolation nên tốc độ nhanh, nhưng đương nhiên chất lượng thấp.

Linear: Dùng phép nội suy tuyến tính trên âm thanh, nhanh.

Cubic: Một phép nội suy khác, chậm hơn, các âm cao nghe tốt hơn.

Hermite: Đưa ra âm thanh khá giống với PS2 trong thực tế.

Catmull-Rom: Cũng là một loại nội suy. Chậm hơn nhưng âm thanh rất tốt.

-Disable effects processing: bỏ xử lí hiệu ứng âm thanh

-Use the de-alias filter: Tăng chất lượng cho các âm cao.

-Enable debug options: chả quan trọng đâu

-Module:

No sound: Không xuất âm thanh nên chả có ý nghĩa gì.

X Audio 2: Đây là lựa chọn ổn định nhất và hoạt động tốt. Tuy nhiên với XP thì nên chonk cái thứ 3.

DirectSound: Hơi tồi hơn X Audio 2 tuy nhiên nó thích hợp với XP hơn.

Wave out: 2 và 3 chạy tốt hơn. Chả hiểu để làm gì

Portaudio: Đây là lựa chọn cho linux.

-Latency: Càng thấp thì độ trễ của âm càng ít, chất lượng tốt hơn.

-Synchronizing mode:

TimeStretch: Đảm bảo âm thanh trùng với FPS. Nên chọn vì nếu FPS thấp thì âm cũng phải chậm để trùng với hình.

Async Mix: Âm thanh chạy ở mức bình thường. Có thể gặp phải glitch hay bug.

None: Audio sẽ skip và bạn không thể đạt được max speed.

-Audio Expansion mode: chọn cách xuất âm thanh phù hợp với hệ thống Loa của bạn.

*CDVD

Nếu bạn có phần mêm Burn ổ ảo kiểu như Deamontool (Down bản Lite cho rảnh) để burn file .iso hay .mdf ra một ổ CD/DVD ảo nào đó thì chọn cdvdGigaherz, rồi chọn ổ ảo và bạn đã burn game ra. Nếu không thì chọn LinuzISO rồi chọn đường link tới file .iso hay .mdf của bạn là xong.

Nếu bạn chọn Null thì tức là nó chả làm gì.
BIOS

Down BIOS, link mình đã đưa ở trên. Để vào 1 Folder nào đó tùy bạn, rồi bỏ tích “Use default setting” đi và chọn đường dẫn tới folder BIOS. PCSX 2 sẽ tự tìm và liệt kê cho bạn các BIOS. Thích cái nào thì chọn bừa 1 cái đi.

Tiếp theo, các bạn vào Config-->Emualtion Settings:

Có tất cả 6 Tabs

Ở Tab EE/IOP và VUs, phần Clamping Mode, nếu máy chậy thì có thể chuyển sang Nonce, nhan thì lên Full. Ngoài ra lúc chơi mà game bị freeze thì thử chỉnh ở phần Round Mode xem.

Ở Tab GS và Gs Window, bạn có thể hiệu chỉnh việc Limit FPS, độ lớn cửa sổ,… Nói chung là mấy cái linh tinh.

Ở Tab Speed Hack… Cái tên nói lên tất cả. Bật Speed Hack thì đương nhiên tang tốc độ nhưng một số game sẽ gặp vẫn về, tệ nhất là Final Fantasy VII Dirge of Cerberus. Nói chung là chỉnh ở vùng này mà thấy lỗi thì nên giảm cường độ speed hack đi. Còn với Final Fantasy VII Dirge of Cerberus thì bạn Speed Hack mức nào cũng gặp lỗi âm thanh. Thử đi rồi biết.

Ở Tab Game Fixes: Enable là chậm đi đấy, kể cả không chọn gì. Nói chung là mình thấy với dòng Final fantasy thì cả có cái nào hiệu quả cả, nên bỏ đi.

Chắc đâu vào đó rồi nhỉ.

Bắt đầu chơi thì tại dao diện chính, bấm vào System-->Boot CDVD (fast) để chơi nếu bạn đã config ổ ảo hay đường link tới file .iso hay .mdf trong plugin CDVD. hay nếu không thì vào CDVD --> ISO selector và chỉ tới file .iso hay .mdf của bạn, rồi System-->Boot CDVD (fast) là ok.

Final Fantasy X Max Scaling x6, 16x MSAA

ePSXe

Mình đang dung ePSXe 1.9.0

Cái này Configure cũng đơn giản lắm. Hãy Download file mình đã Up.

Vào Config, chọn Wizzard Guide.

Bảng 1: Làm cảnh. Bấm “Config >>”.

Bảng 2: Chọn BIOS, rồi NEXT >>

Bảng 3: Chọn Video Plugin.

các bạn nên chọn những cái Pete’s. Mình chọn Pete’s OpenGL2 Driver 2.7

Nó sẽ ra cái bảng này. Các bản thích nhanh thì bấm vào Fast, thích đẹp thì bấm vào Nice, thích nhanh hơn cả Fast, đẹp hơn cả Nice hay lai lai thì tự chỉnh. Hình dưới đây là mình tự chỉnh Graphic Settings có nó lên cao nhất có thể (Window mode mà để 1920x1080 thì một phần màn hình bị thiếu). Bạn yên tâm là giả lập ePSXe không đòi hỏi đâu. PS1 có từ năm 1994.

Xong rồi thì OK và bấm Next >>

Bảng 4: Chọn Sound Plugin.

Nếu không muốn Config cho mệt người thì chọn ePSXe SPU Core 1.9.0, hay là bạn có thể chọn Pete’s MIDAS Audio Driver, nhấn Config và tùy chỉnh các Settings trong đó.

Bạn nên chọn ePSXe SPU Core 1.9.0 vì với Final Fantasy IX, nếu mình chọn chọn Pete’s MIDAS Audio Driver thì âm nghe rẽ rât…

Xong rồi thì OK, Next >>

Bảng 5: Config Cdrom.

các bạn hãy chọn ePSXe CDR WNT/W2K core 1.7.0

Mình thấy cái này tốt.

Nếu không có chương trình tạo ổ ảo, bạn không nhất thiết phải Config gì trong này đâu. Ta có thể chạy bằng Select ISO mà không cần tới ổ ảo.

Bảng 6: Config Pad

Cái này các bạn tự chỉnh nhé.

Next>>

Bảng 7: chúc mừng, lại 1 cái bảng làm cảnh khác. Bạn đã thành công.

Lúc bắt đầu chơi các bạn có thể vào File-->Run CDROM nếu các bạn có phần mềm burn ổ ảo nào đó như Daemontool. hay nếu không, đơn giản hơn là vào Run ISO và chọn đường link tới file .bin, .iso, .img…

Kết quả đây

Desmume

Mình đang dung bản 0.9.9

Cái này cũng đơn giản lắm

*Tab Config

-3D Settings: Chọn OpenGL hay software rasterizer đều được. Mỗi cái có ưu/nhược điểm riêng. Với hay software rasterizer, tất cả các chức năng 3D đều được giả lập, trừ wireframes và AntiAliasting. OpenGl thì thiếu 1 số chức năng khác. Cả 2 đều ít nhiều có vấn đề với Shadows, nhưng software rasterizer vẫn tốt hơn. Software rasterizer đang gặp một số vấn đề với Texture. Nói tóm lại là mỗi cái có ưu/nhược điểm riêng. Bạn cứ chọn cái nào mà thấy không gặp lỗi, chạy mượt là được.

Nếu chọn software rasterizer thì có thể bỏ tích Edge Marking và Fog đi.

-Sound Settings: Tích vào Synchronous, mình test với Final Fantasy IV 3D/60 FPS thì sound nó lag lag.

-Frame Skip: Chắc cũng không cần thiết đâu. Máy ai chậm có thể skip 2-3 Frames nếu máy yếu. Nếu chọn Skip 9 thì giật là chuyện bình thường nhé.

-Display Method: cứ để DirectDraw HW. Mình thấy không có vấn đề gì. Nếu gặp lỗi thử chỉnh sang DirectDraw SW xem sao.

-Control Config: chỉnh nút chơi.

-Hotkey Config: chỉnh phím tắt.

-Emulation Settings: Bạn hãy đảm bảo rằng phần Use External BIOS images và Use External firmware image được bỏ trống. Nếu máy chậm, bỏ tích Enable Advanced Bus-Level Timing. Chỉnh cái này xong rồi OK thì nó rẽ reset ROM đấy.

Còn lại để default là ổn rồi.

*Tab View

Nếu muốn khử răng cưa, làm hình đẹp hơn thì vào Magnification Filter. Normal là không làm gì. Ở đây bạn có thể chọn nhiều cách khử rang cưa khác nhau. Cách tốt nhất là HQ4x, khử khá tốt đấy. Đây là hình so sánh 1 số cách (Hình to. các bạn giữ Ctrl rồi Scroll Down để xem):

VisualBoyAdvance

Bạn chỉnh giả lập thế nào, trừ việc limit hay skip FPS, mà nó giật hay chậm thì cho mình xin làm đệ tử .

Dolphin

Mình đang dung bản 3.5-367

Dao diện chính của nó như sau:

*Settings

Trong phần này mình nghĩ các bạn không nên vào làm gì, cứ để Default là ổn.

Enable cheat chắc không cần thiết, còn Frame Limit thì tùy.

*Graphics

2 Tab các bạn cần quan tâm là Graphic và Enhancements thôi. Tab Hacks chắc không cần vì có Cheat Engine, còn Tab Advanced thì không thực sự quan trọng lắm, nếu không chắc chắn thì đừng tích vào cái gì trong tab Advance.

+Tab General

-Backend:

Chọn Graphic API (phần mềm dung để Render video mà bạn thấy trên màn hình).

Có 4 lựa chon, bao gồm

Direct3D9: Dùng Video Card. nhanh nhất và chất lượng hình ảnh tệ nhất.

Direct3D11: Dùng Video Card, chậm hơn và chất lượng hình ảnh cao hơn.

OpenGL: Dùng Video Card, chậm hơn nữa nhưng chất lượng hình ảnh tốt nhất.

Software Renderer: Dùng CPU, không nên chọn vì rất cũ và chậm

Thực sự thì Direct3D11 và OpenGL nhìn rất khác nhau đấy. OpenGL nhìn đẹp hơn rõ rệt.

Cùng 1 cảnh trong Final Fantasy Crystal Chronicles:

Fullscreen Resolution: Chọn độ phân giải khi để Full-Screen

Aspect Ratio: Tỉ lệ chiều rộng và chiều dài

V-Sync: Limit tốc độ game xuống 100% nếu quá để tránh bị hỏng hình ảnh khi máy chạy quá nhanh.

Use Fullscreen: Dùng Full Screen

-Other:

Bạn có thể đọc và tích vào cái nào mình thích.

+Tab Enhancements

Internal Resolution: Chọn độ phân giải mà game sẽ được Render. Cảng cao càng đẹp và càng tốn (rất) nhiều tài nguyên máy.

Anti-Aliasting: Khử răng cưa.

Aninstropic Filtering: Cũng là khử răng cưa, nhưng liên quan tới Texture hơn.

*DSP

DSP Emulator Engine

Nó là để chỉnh âm thanh đó. Nếu các bạn chọn DPS HLE emulation thì sẽ nhanh nhưng âm thanh sẽ chậm. Hai mục kia chỉ chọn được nếu như đã download 2 file dsp_coef.bin và dsp_rom.bin (link ở trên) và bỏ vào User-->GC. Tốc độ âm thanh sẽ tốt hơn nhưng chất lượng giảm.

(Bị lỗi failed to check hash code gì gì đó thì ấn NO hay Delete đi rồi Copy vào lại)

Cách add Downloadable Content

Các file dlc của Wii có đuôi là .wad. Bạn có thể dex dàng add file này vào game bằng cách Browse tới file dlc và chọn nó. Thông báo này sẽ hiện ra, và file dlc đã được cài vào game.

Lưu ý là nếu bạn nào muốn thử sức với Max các thể loại Settings ở phần Graphic thì xin mời.

CPU: i7-4770k OC 4.1 Ghz

Video Card: HD 7770 OC 9.5%

RAM: 8GB bus 2133MHz

Và đây là kết quả: 13 FPS ở MÀN HÌNH CHỜ CỦA GAME.

Genymotion

Nói chung, dao diện có thể thay đổi sau mỗi lần Update. Cái này Update cũng khá liên tục đấy.

Mình thấy là bản Android luôn có hình rất đẹp, các bạn so sánh này

Đầu tiên, vào settings --> ADB --> Browse, chọ đường dẫn đến cái folder sdk trong cái Android SDK mà bạn đã down về ở trên ý. OK

Sau đó, vào Add. Cái này thực sự là rất khó nói. Mỗi cái ở đây đều là tên 1 mẫu điện thoại hay tablet của Android. các bạn có thể Download Galaxy S4 về như mình vì nó tận dùng được 4 Cores của CPU. Các thể loại Nexus 7, Nexus S… chỉ dùng được 1 core. Chờ nó down về, xong là OK. các bạn có thể chọn thiết bị bấm Play được rồi, để chạy thiêt bị.

các bạn kéo thả file Genymotion-ARM-Translation-v1.1.zip vào cửa sổ mới mở để cài đặt ARM library.

Nếu bạn nào thích làm mấy thức khác và biết rõ về Android thì các bạn có thể cài thêm Google Apps và sử dụng cho nhiều mục đích khác nhau .

Nói chung, Game Final Fantasy có 2 phần: Phần 1 là CẢ 1 Folder chứa File .obb và 1 file .apk.

Tiếp đến Kéo và thả CẢ Folder chứa duy nhất file .obb vào Genymotion. Nó sẽ được tự động Copy vào thư mục Download.

Bật Broswer lên là vào thư mục Download

Tich vào file .obb

Di chuyển nó tới thu mục obb trong, đường dẫn là Android/Obb

Sau đó Kéo và thả File .apk vào. Nó sẽ tự động được cài đặt

Rpcs3

---
Dowload Link
À mà luôn tiện, vì mình thực sự chẳng biết up lên host nào ở Việt Nam cho tốt cả. Fshare, Up4share cho 50GB, cũng nhiều nhưng lại Delete file trong 15-30 ngày nếu không có ai download, quá ngắn. Megashare cho 200MB. Nếu thích mình mua Premium cũng được nhưng biết đâu bất ngờ một ngày bọn nó Unplug ổ cứng thì hi sinh. Bấn quá đành up lên Mediafire. Tuy nhiên, mình đã đổi tên, xóa đuổi Rar và Split.
Chép hẳn từng Link lên thanh địa chỉ rồi Enter thay vì click vào để tránh bị block

các bạn down về thì nhớ:

-HJsplit join lại

-Nếu không thấy đuôi .Rar thì thêm đuôi .Rar vào cái file bạn vừa join xong (nếu Window không tự nhận ra file Rar)

-Giải nén ra sẽ được 1 file .iso, .mdf, .bin, .cso... (Tùy vào game)

-Chọn giả lập tương ứng và play thôi.

Bắt đầu thôi

FINAL FANTASY

Final Fantasy 20th Anniversary [PSP 2007]

Hiện nay bản mới nhất của Final Fantasy là cho Android. Tuy nhiên vì lý do đã nói ở trên, cộng với việc bản cho Android chỉ bao gồm 1 số thay đổi nho nhỏ, mình xin post Link cho bản PSP thôi, Khi nào có được Android Emulator, mình sẽ update bản Androi/iOS sau.

Đổi mới so với Original Release:

-Đồ họa

-Thêm 2 Dungeons mới: Soul of Chaos Dungeons, The Labyrinth of Time

-Quái vật mới

- Fix bug/glitch

-Superboss: Warmech, Omega, Shrinryu, Chronodia

-Một số thứ linh tinh khác

Status: Available

Credit: Hiero

Uploaded by: Hiero

Password: Hiero

Link Download:

Lưu ý: là tốc độ Download không cáo khi down từ Uploaded.net, chỉ 1 tiếng down 1 file (với free account) và không hỗ trợ IDM. Lúc click vào download thì PHẢI tắt IDM (chắc giữ Alt là đủ), nếu không thì IDM sẽ không bắt được link (Không được send download request 2 lần), dẫn với việc bạn vừa không down load được file và phải chờ 1 tiếng sau mới được download tiếp.

FINAL FANTASY II

Final Fantasy II 20th Anniversary [PSP 2007]

Lý do chưa Up bản Android/iOS mới nhất là tương nhự như với Final Fantasy

-Đồ họa

-Thêm Dungeons mới: Arcane Labyrinth

-Quái vật mới

-Superboss: Phrekyo và Deumion

-Thêm Defend Command

- Fix bug/glitch

Credit: ffleader1

Uploaded by: ffleader1

Password:

Link Download:
Chép cái này lên thanh địa chỉ rồi Enter

FINAL FANTASY III

FINAL FANTASY III [PC 2014]

-Toàn bộ đồ họa (3D)

-Thêm Dungeons mới: ??? Dungeon

-Quái vật mới, quest mới

-Gallery và Music

-Superboss: Iron Giant

Credit: ffinsider, SKiDROW

Uploaded by: ffinsider

Password:

Link Download:

PSP

Lưu ý: Cẩn thận khi down từ Uploaded.net. Tương tự như Final Fantasy.

PC (Đồ họa đẹp hơn)

Hướng dẫn cái đặt (Đã test)

1-Sau khi tải file .ISO, dùng phần mềm tạo ổ ảo để burn file đó ra rồi cài đặt.

2-Vào thư mục Cr-ack trong ổ ảo bạn vừa burn (Right click-->Open-->Cr-ack) rồi copy 2 file trong đó và dán đè vào thư mục cài đặt (Mặc định là thư mục Final Fantasy III trong Program File).

3-Trong thư mục cài đặt, vào _CommonRedist/vcredist/2012 và cài CẢ 2 bản vcredit_x64 và vcredit_x86 nếu dúng window 64 bit, còn dùng window 32 bit có lẽ chỉ cài được bản vcredit_x86 thôi.

4-Bật FF3_Laucher và chơi thôi

*Lưu ý:

-hình như chơi với gamepad sẽ bị lỗi nên các bạn dùng keyboard vậy.

-nhớ dùng firewall block internet access của FF3-Laucher nếu không thì save bị xóa sạch đó.

So sánh đồ họa này (ảnh .png nên...):

FINAL FANTASY IV

Có 3 bản, 2 bản 3D Remake và 1 bản Complete Collection đủ.

1-FINAL FANTASY IV 3D Remake [Nintendo DS 2007]

Lưu ý: Ngoài Nintendo DS, bản 3D Remake còn có mặt trên Android [2013]/iOS [2012]. Đồ họa trên bản dành cho Android/iOS đẹp hơn so với bản Nintendo DS. Tuy nhiên, vì vấn đề ở trên, mình chưa thể Up được.

-Toàn bộ đồ họa (3D)

-Quái vật mới

-Superboss: Geryon và Proto-Babil (Exclusive)

-Neu game +, Quick Save

Credit: king_dragontb

Uploaded by: king_dragontb

Password:

Link Download:

2- FINAL FANTASY IV: THE AFTER YEARS 3D REMAKE [Android 2013]

-Toàn bộ đồ họa (3D)

Password:

Link Download:

3-FINAL FANTASY IV: The Complete Collection [PSP 2011]

Thank bạn quangproa2 đã thông báo với mình về lỗi với Final Fantasy IV: The Complete Collection. Nếu các bạn chạy PPSSPP thấy không có text thì thử dùng bản này

hay là dùng Jpcsp (chậm hơn nhiều) thử xem

Bản này thực ra bao gồm 2 bản Final Fantasy IV và Final Fantasy IV: The After years. Ngoài ra nó còn có thêm Final Fantasy IV -Interlude-. Đổi mới đồ họa, có thêm Story Line, Fix bug/glitch, Superboss (Zeromus EG, Brachioraidos, Omega, Lord Dragon, Ultima Weapon, Lost Babil)

Credit: king_dragontb, quangproa2

Uploaded by: king_dragontb

Password:

Link Download:

FINAL FANTASY V

FINAL FANTASY V [Android 2013]

Lưu ý: Mình đã xoá link bản GBA rồi, đây là bản Android nhé.

-Đồ họa

-Ngôn ngữ

-Jobs, bestiary

-Quick save, music player

-Fix bug/glitch

-Thêm Dungeon: Sealed Temple

-Superboss: Omega, Shinryu từ SFC và Omega Mk.II, Neo Shinryu

Password:

Link Download:

FINAL FANTASY VI

FINAL FANTASY VI [Android 2013]

Lưu ý: Mình đã xoá link bản GBA rồi nhé, đây là bản Android.

-Đồ họa

-Fix bug/glitch

-Thêm Dungeon: Dragons' Den, Soul Shrine

-Superboss: Kaiser Dragon

-Chất lượng âm thanh giảm (LOL)

Credit: coolgame, ffleader1

Password:

Link Download:

FINAL FANTASY VII

Nhiều bản lắm

1-FINAL FANTASY VII [PC 2012]

- Cloud Saving, Achievement, Character Booster

- Fix 1 số bug/glitch và có thêm 1 đống bug/glitch mới.
SPOILER NẶNG (Chỉ áp dụng cho PC):

Với các bạn đàu đã (hay sẽ) chơi Final Fantasy VII, Aeris chết ngay ở cuối Disc 1. Tuy nhiên, trong game có 1 glitch, gọi là Yuffie Warp Glitch. NÓ có thể đưa Party của bạn tới bất cứ đâu trong game và giữ được Aeris.

Cần có 2 file save. File save A bạn hãy save ở gần khu rừng mà bạn (có tỉ lệ) sẽ gặp Yuffie. File save B là một chỗ nào nó không phải World Map.

-Đầu tiên, mở File Save B, đánh tự sát cho Game Over (Nhớ là không phải World Map, trừ khi đánh Diamond Weapon). Game sẽ cho bạn chjn Load file Save.

-Mở File save A, đi loanh quanh khu rừng. Nếu trận Random Encounter đầu tiên bạn gặp là đánh với Yuffie (Nếu không phải thì tắt đi load lại chứ sao nữa), hãy đánh bại Yuffie.

-Nếu làm đúng thì toàn bộ Party mà bạn đang dùng để đánh Yuffie sẽ được Warp sang vị trí có Game Over tại file Save A.

Do đó, nếu bạn có Aeris trong Party thì bạn sẽ “cứu” được cô ấy.

Credit: the_soul_seller

Uploaded by: the_soul_seller

Password: ketnooi.com/forum (Chả biết có không, mình chưa test link torrent này vì link trước die)

Link Download:

Tair utorrent hay bittorent về trước

Đã test

Có 2 cách để ngăn nó Update.

1- Dùng Anti Virus (mình dùng AVG internet Security) để block cái file Laucher, không cho nó vào internet. Thế là xong.

2- Làm các bước sau

B1:Chạy Launcher.

B2:Lúc chạy đang dở ,tắt đi ngay.

B3:Sau đó vào Documents-->Square Enix-->FINAL FANTASY VII. Nếuđã làm bước 2 thì trong đây sẽ có folder mới tên là update-temp. Chuột phải vào nó, chọn Properties.

B4: Trong tab "Security", Group or User names, chọn quyền administrators rồi bấm Edit, click Deny toàn bộ . OK

Hình đây và kết quả đây:

2- DIRGE OF CERBERUS – FINAL FANTASY VII [PS2 2006]

Lưu ý: Game này là Third-Person Shooter, chứ không phải Role-Playing Game. Tuy nhiên, game có chữ Final Fantasy trong tên và ít ra thì còn có cốt truyện tử tế…

Credit: Circlensess

Uploaded by: Seeders

Password:

Link Download:

các bạn chịu khó down torrent hộ

Up lên Mediafire hơi lây. Gile 3.75 GB mình nến Best xuống được 3.72GB.

Nếu thấy quá lâu thì bảo để mình Up lên mediafire.

3- CRISIS CORE - FINAL FANTASY VII [PSP 2007]

Credit: king_dragon tb, ffleader1

Password:

Link Download:

4- FINAL FANTASY VII: SNOWBROADING [MOBILE]

Status: Not Available

Note: Đây là game kiểu trượt tuyết cho mobile với Title Final Fantasy, dành cho các máy như LGVX8000, LGVX8100, Audiovox 8940, và Samsung A890 nên (hình như) không thể giả lập được. Nó thậm chí còn chẳng có cốt truyện.

5- DIRGE OF CERBERUS LOST EPISODE – FINAL FANTASY VII [MOBILE]

Note: Đây là game kiểu Third-Person Shooter cho mobile với Title Final Fantasy. Không có giả lập để chạy game này cho PC.

6- BEFORE CRYSIS – FINAL FANTASY VII [MOBILE]

Note: Game cho mobile. Game này đúng là RPG, chỉ tiếc là cho mobile. Game này đã từng được thông báo là sẽ Remake cho Nintendo DS vào năm 2010, tuy nhiên tới giờ vẫn chưa có tăm hơi đâu. Chắc là cancelled rồi.

Final Fantasy VIII

FINAL FANTASY VIII [PC 1999]

Lưu ý: Đây là bản Original của PC.

Credit: king_dragon tb

Uploaded by: king_dragon tb

Password:

Link Download:

Final Fantasy IX

FINAL FANTASY IX [PS1 2000]

Lưu ý: Đã có bản cho PSN nhưng thực ra là bản PS1 converted sang, không khác gì bản PS1.

Password:

Link Download:
Chuột phải vào link, chọn chép địa chỉ liên kết (Hay cái gì đó đại loại thê) rồi Paste vào Address Bar và Enter

FINAL FANTASY X

Quá nổi tiếng . Có 2 phần

1- FINAL FANTASY X International [PS2 2002]

Đổi mới so với FINAL FANTASY X:

-Ngôn ngữ

-Superboss: Ngoài Superboss Nemesis, bản International có thêm các Dark Aeons và Penance

-Một số thứ linh tinh khác

Credit: ffleader1, Kaldorei, pennyblack, H.NorthSide, trunghieu161987

Link Download:

Bạn giải nén file "001file.zip" thì sẽ được file "ps2ffxinternational.rar.001".

2- FINAL FANTASY X-2 International + Last Mission [PS2 2004] (ENGLISH PATCHED)

Lưu ý: Bản FINAL FANTASY X-2 International + Last Mission vốn chỉ có hội thoai là tiếng Anh, Menu, Item, Skill… đều là tiếng Nhật hết. Do đó mà với những người không biết tiếng Nhật như mình thì quit. Nhờ có English patch mà game này đã có thể chơi được bằng tiếng Anh. Bản mình Up lên mediafire là đã Patch sẵn tiếng Anh rồi, các bạn chỉ cần down về rồi chơi thôi.

Đổi mới so với FINAL FANTASY X-2:

-Ngôn ngữ

-Dressphere

-Có thêm Last Mission nữa nếu bạn nào chưa biết

Credit: pbirdmans, ffleader1

Password:

Link Download:

Bạn giải nén file "001file.zip" thì sẽ được file "ffx2_int_repack.rar.001".

FINAL FANTASY XI

Tất cả các phần có chữ “FINAL FANTSY XI”

Note: Play Online, không tương thích với giả lập, chẳng có gì gọi là “Final Fantasy” nữa.

Nếu tới mốt ngày nào đó, Square Enix đủ tốt bụng để Release một bản nào đó tên là “FINAL FANTASY XI OFFLINE” thì lúc đấy mình sẽ khóc hết nước mắt. Final Fantasy Online thì còn gì là Final Fantasy nữa, bởi vì làm gì có kết thúc. Square Enix đã biến Final Fantasy Series, một Series các câu truyện cổ tích tuyệt vời, thành game theo đúng nghĩa.

FINAL FANTASY XII

Có 3 phần, kể cả bản FINAL FANTASY XII: INTERNATIONAL ZODIAC JOB SYSTEM

1-FINAL FANTASY XII [PS2 2006]<

Các chủ đề có liên quan khác