vespa_standard

Về phương diện giải phẫu, người phụ nữ nào về cấu tạo 2 vú của họ đều có núm vú, loại trừ có dị tật (dị dạng) về vú, trường hợp này rất hiếm gặp. Trong câu hỏi có thắc mắc “Vợ em không có núm vú”, sợ sẽ khó khăn trong việc cho con bú. Theo chúng tui việc đầu tiên em nên làm là đưa vợ đến khám bác sĩ chuyên khoa (Phụ khoa), sau khi khám bác sĩ sẽ kết luận có vấn đề gì bất thường về núm vú hay không? Nếu không có gì bất thường, chúng tui nghĩ có thể núm vú của vợ em nhỏ. Tuy nhiên, bình thường trong quá trình mang thai, dưới ảnh hưởng của nội tiết thai nghén, bộ phận sinh dục của người phụ nữ sẽ có sự thay đổi, núm vú cũng vậy: cùng với sự phát triển của thai kỳ, núm vú lẫn bầu vú sẽ to ra, quầng vú sẽ thâm hơn.

Trong trường hợp núm vú nhỏ, muốn khắc phục được tình trạng này, người phụ nữ nên thường xuyên chăm sóc vú bằng cách rửa núm vú hằng ngày và vê đầu vú để tránh tình trạng tụt núm vú. Với một số động tác đơn giản và làm thường xuyên như vậy hy vọng núm vú của vợ em sẽ dần dần được cải thiện và ngày một to ra trong quá trình mang thai.

Chúc các em vui và hạnh phúc!

BS. Nguyễn Minh Nguyệt

(Nguyên trưởng khoa Phụ I Bệnh viện phụ sản Trung ương)

(PKĐK Việt Hàn, số 9 Ngô Thì Nhậm - HN ĐT: 04.39454688)

kem_ftu

Mình biết có trường hợp cũng như vợ của bạn.nói chung là nuôi con khổ lắm.con phải bú sữa ngoài thôiMời bạn ghé thăm: Công Ty CP Thế Giới Bếp

Các chủ đề có liên quan khác