máy mình chả biết làm sao mà chip cứ luon ở tình trạng 65 den 70% chỉ cần chạy 1 chương trình là nhảy lên 100% trong khi đó ram chỉ là 30% đến 50 % .( không bị vi rút dung kí quét rồi chả thấy gì).

AI rành thì giúp minh được không

Bạn nói rõ hơn một chút được không ( có hình up lên càng tốt ) , CPU chạy ở 40-50 % mà bạn chưa chạy chương trình nào là có vẫn đề rồi đó .

marvypretty

hjzzz

CPu chạy luôn trên 65% dù chưa chạy chương trình nào cả.

minh dùng KIs vao diệt vi rut thi không thấy gì.

chỉ cần chạy 1 cái gì đấy là chip luôn ở trong tình trạng gầncoi như100%.

Vậy thì bạn mở Task Manager lên xem thử có chương trình nào đang chạy chiếm nhiều tài nguyên không . Nếu có và thấy không cần thiết thì bạn tắt đi . Đôi khi có 1 vài chương trình chạy ẩn đó.

Nếu không có bất cứ CT nào thì máy bạn vừa nhiễm virus , bạn dùng một antivirus khac ngoài Kis để diệt thử coi

dalat_trang

hjzz.

mình vừa làm thế

cái explorer.exe khi nao cung chiem tren 55 làm sao ma tat day

tắt nò thì bị mất hết desktop chả còn gì nữa

mà tắt nó xong lại ra cái khác cũng chiếm như nó là sao hả bạn

Avniel

Sao lại tắt cái đó . Cái nào thuộc System thì bạn để im đừng có tắt.

Bạn chụp cái task manager lên cho anh em coi được ko.

kutjt.kjetxu

mình tắt e xplorer.exe. mới restar lại máy nó lại hiện cái khác

---------- Bài thêm lúc 14:27 ---------- Bài trước là lúc 14:25 ----------

tình trạng thường xuyên của chip dù chỉ chạy mỗi FF

barbie_luv_9x

Theo mình nhìn thấy có lẽ do cái plugin-container của FF chiếm dụng khá nhiều.Bạn có thể gỡ bỏ nó ra như sau :

- Từ giao diện chính của Firefox, bạn gõ lệnh about:config

- Trong cửa sổ hiện ra, gõ dom.ipc vào khung Filter để tìm các mục liên quan đến tiến trình plugin-container.exe.

- Tiếp đó, lần lượt nhấp đôi chuột vào bốn mục dom.ipc.plugins.enabled.npctrl.dll, dom.ipc.plugins.enabled.npqtplugin.dll, dom.ipc.plugins.enabled.npswf32.dll và dom.ipc.plugins.enabled.nptest.dll để chuyển giá trị của bốn mục này từ true thành false.

- Sau cùng, khởi động lại Firefox để thay đổi có hiệu lực.

Phương pháp này để vô hiệu plugin-container.exe

Điều quan trọng là vô hiệu tiến trình plugin-container.exe không gây ảnh hưởng đến sự làm chuyện của plug-in hỗ trợ xem video trực tuyến (Adode Flash), nghe nhạc trực tuyến (Apple QuickTime) cũng như duyệt ảnh ở một số trang web của Microsoft (Microsoft Silverlight).

Bạn cũng có thể chuyển qua xài GGCHROME cho nhẹ nhàng hơn.

vivian_lil_kery

Nhìn thì có vẻ máy bạn chạy windows 7, nếu chắc chắn là mày không có virus thì chỉ có thể là do windows chạy ngầm 1 chức năng nào đó khá nặng làm chậm máy bạn, trong TH máy bạn có cấu hình không cao lắm thì sẽ thấy như chủ thớt nói, trên 50 hay 60%, hãy kiểm tra windows có chạy chức năng update hay đang backup data gì không nhé.

phuc_n_h

Nếu vậy thì rất đơn giản . Gỡ bỏ hoàn toàn FF , xài GGCHROME đi. Chắc chắn CPU sẽ xuống

Cory

ukm để mình thử xem thế nào.

---------- Bài thêm lúc 15:17 ---------- Bài trước là lúc 15:16 ----------

thế cái dwm.exe là gì hả bạn.

yanlove1 ukm để mình thử xem thế nào.

---------- Bài thêm lúc 15:17 ---------- Bài trước là lúc 15:16 ----------

thế cái dwm.exe là gì hả bạn. viết tắt của Desktop Window Manager, ứng dụng này có khả năng quản lý, điều khiển những hiệu ứng thay đổi trong Windows Vista

không được bạn ơi. mình gỡ FF rồi. chip vẫn cao ngất

---------- Bài thêm lúc 15:39 ---------- Bài trước là lúc 15:37 ----------

không được bạn ơi. mình gỡ FF rồi. chip vẫn cao ngất

Thôi . Loay hoay từ chiều tới h mà vẫn không được . Thôi thì cài lại windows cho nó lành bạn ạ . Ghost lại mấy hồi .

Các chủ đề có liên quan khác