Denys

1 nhà máy sx bóng đèn có tỉ lệ bóng tốt là 80%.trước khi xuất xương các bóng đều qua kiểm định biết kiểm định không trả hảo biết 1 bóng tốt có tỉ lệ dc công nhận là tốt là 0,9;và bòng đèn hỏng có xác xuất bị loại bỏ là 0,95 .tính tỉ lệ bóng đèn đạt tiêu chuẩn sau khi kiểm tra chất lượng.

bài này mình giải như sau :

A1 là biến cố bóng đèn tốt P(A1) = 0,8

A2 là biến cố bóng đèn xấu P(A2)=0,2

B là biến cố bóng đèn dc giữ lại sau kiêm định

ta có P(B/A1) = 0,9

P(B/A2) = 0,05

tỉ lệ bóng dc giữ lại sau kiểm định là P(B)=p(A1)xP(B/A1) + P(A2)xP(B/A2)=0,8x0,9+0,2x0,05=0.73

tỉ lệ bóng tốt dc giữ lại sau kiểm định là : P(A1/B) =P(A1)x(PB/A1)/P(B) = 0,8x0,9/0,73 = 0,986

mình cảm giác không chắc lắm bạn nào biết chỉ dùm mình với mình rất biết ơn

year_oflove

Trích Snowscar 1 nhà máy sx bóng đèn có tỉ lệ bóng tốt là 80%.trước khi xuất xương các bóng đều qua kiểm định biết kiểm định không trả hảo biết 1 bóng tốt có tỉ lệ dc công nhận là tốt là 0,9;và bòng đèn hỏng có xác xuất bị loại bỏ là 0,95 .tính tỉ lệ bóng đèn đạt tiêu chuẩn sau khi kiểm tra chất lượng.

bài này mình giải như sau :

A1 là biến cố bóng đèn tốt P(A1) = 0,8

A2 là biến cố bóng đèn xấu P(A2)=0,2

B là biến cố bóng đèn dc giữ lại sau kiêm định

ta có P(B/A1) = 0,9

P(B/A2) = 0,05

tỉ lệ bóng dc giữ lại sau kiểm định là P(B)=p(A1)xP(B/A1) + P(A2)xP(B/A2)=0,8x0,9+0,2x0,05=0.73

tỉ lệ bóng tốt dc giữ lại sau kiểm định là : P(A1/B) =P(A1)x(PB/A1)/P(B) = 0,8x0,9/0,73 = 0,986

mình cảm giác không chắc lắm bạn nào biết chỉ dùm mình với mình rất biết ơn bạn dừng lại ở P(B) là được. cái tỷ lệ bóng tốt được giữ lại sau kiểm định bạn tính cũng đúng nhưng đề không hỏi nên nó không cần thiết... mình cũng mới thi môn này xong

hoa_moclan

Bạn chú ý ở đây bài toán hỏi là: tính tỉ lệ bóng đèn đạt tiêu chuẩn sau khâu kiểm tra chất lượng thì bạn dừng lại ở P(B) thui, tức là 0.73 là xong rùi

Còn tỉ lệ bóng tốt được giữ lại sau kiểm định là P(A1.B)=P(A1).P(B/A1) chứ không phải như bạn tính ở trên. Bạn tính ở trên là tỉ lệ bóng tốt được giữ lại trên số bóng được giữ lại

Tóm lại bài toán chỉ dừng lại ở việc tính P(B) thui. Việc tính toán P(B) như của bạn hoàn toàn đúng rùi!

Richardo

hiz đây là bài về nhà mình vừa nộp lúc 3h chiều nay rồi dù sao cũng Thank bạn vừa trả lời

Các chủ đề có liên quan khác