Hầu như ai cũng muốn làm người chính nghĩa, nhưng làm được thì rất khó, chính vì vậy, nếu muốn làm được, trước tiên phải có tiềm lực.

Em muốn làm con người như vậy, em sẽ đi học võ, đánh võ thật giỏi, để có thể thực hiện được mong muốn. Chứ nhìn chuyện chướng tai gai mắt không ra tay, lúc xảy ra rồi thấy áy náy và day dứt không chịu được.

Cuộc đời rất công bằng, ta cho đi cái gì thì ta sẽ nhận lại được bấy nhiêu. Giúp người, sẽ có lúc người giúp lại mình, nhưng mục đích giúp người không phải là để nhận báo ơn, mà chỉ để nhận một lời Thank thôi ^ ^ .

Lý do tại sao anh hùng càng ít? Bởi vì chúng ta không có sự đoàn kết, không có chính kiến. Khi anh hùng ra tay, họ hầu như đơn độc, có mấy người trụ được trên con đường đấu tranh bảo vệ chính nghĩa của mình khi bản thân anh ta, gia đình anh ta đều bị đe doạ. Nhưng giá mà có người sát cánh cùng anh ta, có người ủng hộ, thì tốt biết mấy. Mà kỳ quặc, những người anh hùgn như vậy, họ không những không được bảo vệ, mà đôi khi còn bị kỳ thị, không ai muốn dây vào, cứ như tội phạm ý, đôi khi còn bị nói là "dở hơi" nữa. Ai mà chả không muốn sống đơn độc. Thật khó. Anh hùng giờ nơi đâu?

ductri_9a1

đến hẹn lại lên, cứ Tết về là lại có chuyện buồn lòng.

thật tình thì cũng hết lời để nói rồi.....(nói nhiều e lại bị xóa câu hỏi với lý do "tuyên bố ý kiến")

và thật tình cũng chẳng muốn nghe bình luận đạo đức suông.....

chỉ muốn hỏi các bạn rằng, các bạn có nghĩ những "ý kiến bạn đọc" trong bài báo (những ý kiến cho rằng "cần có sự nghiêm khắc từ các cơ quan chức năng") có thích hợp hay không.....?

hay là cần hơn những lời phản đối, những phản ứng từ đám đông....?

bạn có dám lên tiếng phản đối hành vi xấu hay không.....?

hay là kiểu suy nghĩ "đừng dại dột làm chuyện mà khi thành công thì lợi ích tất cả người sẽ hưởng chung, còn nếu thất bại thì chỉ 1 mình ta bị thiệt hại" vừa ăn quá sâu vào tư tưởng của chúng ta.....?

mình rất ngại đọc những câu hỏi mà phải đi vào đây rùi vào đây tham khảo rùi cho ý kiến! Tại sao bạn không nói ra luôn đi. Như thế mình có thể tham gia nói chuyện với bạn!

Có lẽ mình hơi nhác.

Chúc vui

Những hành động và những lời vô văn hóa và thiếu văn minh của những người ở tất cả thành phần tui đã chứng kiến và được cảm nhận một cách rất khó chịu. tui thắc mắc không hiểu tại sao con người ta lại có những người hành xử như thế trong một xã hội đầy những đôi mắt biết nhìn, đầy những bộ óc biết suy nghĩ...họ vô tư khi thực hện những hành động như thế, vô tư đến mức độ không thèm quan tâm đến tất cả người xung quanh...như thế là họ thiếu suy nghĩ hay họ chủ nghĩa cá nhân hay là họ quá ngạo mạng....suy cho cùng cũng từ ý thức cá nhân cộng thêm ý thức cộng đồng mà ra.

aye_l0v3_eya

Là một người vừa sống cả ở trong lẫn ngoài nước trong những môi trường người đông người Việt Nam sinh sống, được chứng kiến nhiều hành vi thiếu văn hóa, thiếu ý thức cộng đồng trầm trọng từ người Việt, tui đã nhiều lần trăn trở về vấn đề này, rồi đi đến một kết luận rất đông người Việt bị thiếu trầm trọng và lệch lạc trong chuyện giáo dục. Thực ra thì chúng ta được giáo dục rất nhiều từ môi trường học đường, từ môi trường công cộng trong xã hội, nhưng những điều được "dạy" không thấm đến khắp cộng đồng dân chúng, không bao trùm hết các vấn đề của đời sống. Có thể bởi vì chương trình giáo dục công dân của chúng ta quá hình thức và hời hợt, vấn đề đạo đức được xem xét khá thiên lệch, nên chuyện tuyền truyền chẳng mấy tác dụng (không có gốc). Nói không quá là dân Việt mình hầu như số đông không mù chữ, nhưng mù văn hóa. Để kiểm chứng điều đó, hãy để ý đến những sinh hoạt cộng đồng hay khi đi ra nước ngoài là thấy rõ dân ta xử sự kém ý thức như thế nào, kém nhưng không hề biết mình kém, kém một cách vô tư.

Xét cụ thể thì chuyện giáo dục con người ở nước ta hiện nay hầu như chỉ là duy nhất kêu gọi người ta sống theo gương Bác Hồ vĩ đại mà thôi? Tấm gương của Bác Hồ có những điểm tốt đẹp, nhưng dù sao vừa là trong quá khứ. Nếu cần nêu một giá trị đạo đức truyền thống thì tại sao không nói thêm nhiều hơn đến những vĩ nhân Việt Nam mà thời (gian) nào cũng có. Xã hội vừa biến đổi rất nhiều, cần có những nguyên lý đạo đức có căn cứ sâu bền phù hợp với người Việt Nam trong thời (gian) đại văn minh thế kỷ XXI. Hơn nữa, tại sao không xây dựng, không nêu gương tốt của con người Việt Nam hiện đại, những tấm gương bình dị, đời thường, những hành vi đẹp có văn hóa, biết hướng về cộng đồng có giá trị cho cuộc sống hôm nay? Tại sao các vị lãnh đạo Đất nước không nghĩ đến chuyện sửa mình để làm những tấm gương hiện thực và thời (gian) đại cho tất cả người noi theo? Nếu như có thể làm được như thế, giá trị giáo dục ắt sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều ( (!) )

Chaschunka

Xin chào!!

Câu hỏi của bạn bỏ ngỏ rất nhiều, nhưng tui cảm giác phần nào hiểu cái chỗ bỏ ngỏ đó!!

Ý kiến ư?? Nó nhỏ nhoi trong cái tổng thể bạn biết không?? 98% thống kê là đúng, thì 2% còn lại không có chỗ đứng, và buộc phải dùng tới câu: "silence is gold"!!

Còn tôi, tui sống không khép nép, không câu nệ ai cả, và tui biết tui có sức trẻ, tui có thể đương đầu với tất cả biến cố dòng đời xô đẩy!! Vì thế mà bề trên nhìn tui e dè, bạn bè và đàn em tui nhìn tui đáng nể và sợ!!^^!!

Trong hôm lễ hội hoa, lúc về, tui cũng đi theo dòng người, chen lấn tìm đường ra, có con bé nhóc con, tui nghĩ nhỏ này chỉ tầm tuổi từ 88 - 90 là cùng!!

Vậy mà nó phê phán một câu xanh rờn: "người Việt Nam vô ý thức"

tui cũng tức, vì tui là người Vn, nó là người Vn, vậy mà nó nói câu không có ý thức, ngay đến bản thân nó còn chưa ý thức hết câu nói, mà vừa dám nói ra?? Thật bất ngờ thế hệ trẻ hơn tôi!! Chỉ cách nhau có mấy tuổi thôi, chứ tui chưa nói cả chục tuổi!! tui tức quá nói: "em àh, em đừng nói thế, vì sẽ có một lúc nào đó em vô tình vô ý thức đó"!!

Nó nhìn và ngẫm gì, sau đó lại tiếp câu như vẻ đắc thắng: "Người Việt Nam to unite sexually ( vì câu này là câu tục nên tui xem thấy yahoo.vn không cho phép dùng, buồn cười, tui thấy người ta có quyền nhìn thẳng vào các câu tục, nếu hiểu nó không tục, đó cũng là chuyện thiển cận trong văn phong Việt đó) tiến lên được"!!

Một con nhóc con, vậy mà dùng từ thô tục, tui bực mình vì lớp trẻ hơn tôi!! Ý thức của nó là đây sao?? Cái tiến lên mà nó nói là nhìn từ nó mà ra chứ nhìn ai xa lạ đâu?? tui quá tức giận không nén được nữa: "Người Việt Nam đang trông chờ lớp trẻ, vậy mà lớp trẻ lại nói "unite sexually tiến lên được" thì không hiểu Việt Nam sẽ trông chờ vào ai??"

tui nghĩ nói câu đó là con bé cũng vừa tưng tưng rồi, tui thật sự thấy thất vọng quá!! Thất vọng tràn trề về cái xu hướng hướng ngoại, cái gì nước ngoài cũng tốt cái gì cũng văn minh quá!! tui ra nước ngoài rồi, tui cũng biết ở đâu cũng thế cả thôi, chẳng qua là phần của người ta tốt chiếm 80% còn xấu là 20%, ở Vn thì ngược lại chút thôi, vậy nên mới có câu: Thiếu niên nhi đồng là mầm non của Đảng (đại ý thôi, híc tui không nhớ rõ lắm)!! Nhưng hàm ý nói thế hệ đi sau là thế hệ mở ra một con đường mới và đẹp hơn so với con đường cũ!! Nhưng tui cũng không biết chúng ta sẽ trông chờ ở đâu?? Trông chờ kiểu gì?? Khi mà thế hệ trẻ bây giờ lãnh hội văn minh nhanh và hiểu lạc nghĩa nhanh hơn tàu tốc hành!! tui sợ lắm!! Sợ chỉ bởi tui được đánh đồng với nhừng đàn em dễ thương như ở trên!!

Bác tui nói hành động đó của tui là sai, bác gái thì nói tui còn là lớp trẻ nên mới cư xử như vậy với đàn em!! Bác tui nói: "nếu con nói cho nó nghe ở chỗ vắng vẻ, thì nó sẽ tôn trọng con"?? Trời ơi!! tui có nghĩ là sẽ gặp lại nó khi nào nữa đâu?? tui sống với hiện tại, tui không sống để đứng lại, tui phải chờ khi nào vắng vẻ, khi nào đó tui quay lại con đường đó để gặp nó và nói lại cho nó hiểu thay vì tui nói ra sao?? tui sống như chạy, ai theo kịp thì theo, không theo kịp tui sẽ đứng chờ một lúc, nhưng thời (gian) gian trôi nhanh lắm, tui không chờ lâu được, và tui không bao giờ quay đầu lại để nhìn lại quá khứ tội lỗi của tui đã gây ra cả, vì nếu tui nhìn lại, tui biết mình sẽ bị dính vào nó khó mà thoát ra, mà hiện tại đang cần tui sống với nó!! Vì lí gì mà tui lại trở lại quá khứ?? Không!! tui trở lại để bới móc và ác cảm với nó hơn, thay vì để cái lương tâm cắn rứt!!

Còn chuyện "ý kiến bạn đọc", chỉ là một phần yếu nhỏ để lũy tiếng nói nhỏ nhoi cả thôi!! Nếu tôi, thì tui sử dụng thiết quân luật!! Nhưng nhà nước ta khoan hồng bởi ta là CHXHCN!! Chúng ta khác TBCN!! Vì thế mà trên còn chưa đe nổi trên, sao đủ phẩm chất đe được dưới?? Nên chăng là thân ai người đó tự lo trước vừa rồi hãy lo chuyện bao đồng!! Vì ta đang sống ở XHCN, cái tui của mỗi người đều có quyền!!

Phản đối vô hiệu lực nếu trên cứ bỏ lửng!!

Hành vi xấu ở giai tầng, quyền hạn có thể thì lên án, và chỉ trích, nếu cần gay gắt đuổi chuyện nếu cần thiết!! (tui là quản lí nên tui hay nóng tính, trên nói dưới ngang bướng, tui dùng thiết quân luật luôn, nếu bất mãn cứ ý kiến, nếu ý kiến đó bị tui bẻ được thì biết điều mà thi hành lệnh tôi, còn nếu tui sai tui sẽ xin lỗi!!) Vì vậy mà nhiều người cho tui là có cá tính, còn cha mẹ tui thì đều nói: "không hiểu mình sinh ra con gái hay con trai nữa đây?? Nó hành động, cư xử như con trai, nhưng vẫn còn may là vẫn còn biết điệu". tui khẳng định là tui dám sống, dám lên án, và dám nhìn vào thất bại để từ đó tui có thêm kinh nghiệm sống mới, để biết mình sai ở đâu, khi nào va vấp nào mà bị tái hiện thì tui giải quyết nhanh hơn, nhưng thông thường nó chỉ lũy nhặt một chút để giải quyết cái nan giải khó khăn hiện tại và tương lai thôi, nhưng cũng lũy phần đáng nể!!

Với tui "thất bại là mẹ thành công", và "Nothing for nothing". Nếu ta cho đi một cái gì đó thì ta sẽ nhận được cái mà ta muốn hay không muốn!! tui hay làm chuyện không tưởng rồi, nên thấy chẳng có gì là không thể cả!! Chỉ có cái là có đủ bản lĩnh để làm chuyện dại dột không thôi!!^^!!

Dẫu sao cũng nên tin tưởng cái tương lai nó thú vị hơn những cái mềm yếu và thiếu quyết đoán ở thời (gian) thế hiện tại!!

phung20062007

**tui thiễn nghĩ, sự kiện MỘT SỐ NGƯỜI DÂN THỦ ĐÔ LẠI THIẾU VĂN HÓA trong lễ hội Hoa diễn ra mới đây tại Hà Nội có thể "tạm kết luận" theo bài của Tuổi Trẻ 03/01/2009, có tựa đề: Chăm chút văn minh cộng đồng (PGS.TS NGUYỄN VĂN HUY) như sau đây:

---Chuyện ngắt hoa, bẻ cành không phải lần đầu.

---Người Hà Nội thường tự khen mình và tự hào là “thanh lịch”. Qua sự kiện này cần suy nghĩ một cách nghiêm túc hơn, có lẽ sự thanh lịch vẫn còn là niềm mơ ước, còn là mục đích hướng tới. Sự kiện này cần được nhìn nhận như một nỗi xót xa của Hà Nội để tất cả người chúng ta cùng suy ngẫm, cùng tỉnh ngộ.

love_story_0880

Trả lời theo câu hỏi của bạn phần trên thì: tui sẽ im lặng lảng ra xa, lòng thầm mong chúng làm tới tới đi . . và rồi sẽ có hậu quả. Ý kiến cần có sự nghiêm khắc từ cơ quan chức năng là cần thiết, đây là công chuyện của các vị đó, không phải của dân.

Một mình anh bảo vệ bức xúc nên lên tiếng, trong khi cả đám đông làm loạn, kết quả cho anh thế nào vừa rõ, . .thế bạn còn mong câu trả lời thế nào, giả sử có thêm người đi cùng ông bố đó, chúng ỷ đông sẽ quay sang thách thức anh BV, và đám đông ở đấy bị kích động hùa theo, trở thành holigan . . bạn có nghĩ đến tình huống anh bảo vệ bị đám đông dập te tua không.

Giữa đường phố, cả đám đông giương mắt nhìn một đối tượng quậy, mà còn không ai lên tiếng được, (rất phổ biến). Thế thì cả đám đông sai quấy làm càn, thì một mình chống mafia sao, cho em xin, chỉ có trong phim. Thế nên đôi lúc thấy CA trấn áp tội phạm, tui chẳng có gì trăn trở, dân lành ai mà dám đụng đến mấy thành phần này.

Các chủ đề có liên quan khác