Mọi người cho em hỏi vấn đề này với nhé. Em mới vào công ty này được 6 tháng, em thấy trong BCTC 2010 và số liệu trên các sổ khác nhau hoàn toàn. Năm 2010 toàn bộ sổ sách trong năm không làm gì cả, hàng tháng chỉ làm báo cáo thuế , đến cuối năm mới thuê người làm một lần. Em đang làm BCTC nhanh quý 2 nộp ngân hàng mà thấy số liệu rối lên cả. Vậy em phải làm như thế nào, tất cả người giúp em với nhé. Thank tất cả người nhiều.

helen_bui_1987

mình nghĩ bạn nên hỏi trực tiếp cấp trên phương hướng làm, vì số liệu trong BCTC vừa khác vs số liệu trên các số khác rồi mà. bạn cũng đâu biết mình phải theo cái j đúng k?

Bertolde

Nguyên văn bởi hungsupeman

Mọi người cho em hỏi vấn đề này với nhé. Em mới vào công ty này được 6 tháng, em thấy trong BCTC 2010 và số liệu trên các sổ khác nhau hoàn toàn. Năm 2010 toàn bộ sổ sách trong năm không làm gì cả, hàng tháng chỉ làm báo cáo thuế , đến cuối năm mới thuê người làm một lần. Em đang làm BCTC nhanh quý 2 nộp ngân hàng mà thấy số liệu rối lên cả. Vậy em phải làm như thế nào, tất cả người giúp em với nhé. Thank tất cả người nhiều.

Trong câu hỏi của bạn có chút vấn để (chổ mình bôi đỏ) vậy lấy đâu ra sổ mà số liệu trên BCTC và sổ khác nhau hoàn toàn.

Enos

Thì bạn hãy kiểm tra xem trên số liệu kế toán có khớp với thuế hay ko?

Làm lại BCTC năm 2010 nộp lại cho CQT vẫn được,

Bây giờ mà không bắt đầu làm thì đến khi quyết toán năm 2011 thì bạn càng rối hơn nửa..

Thân

Em trả lời câu của bạn thumai24: Năm 2010 toàn bộ sổ sách trong năm không làm gì cả, tức là trong năm không làm gì đến cuối năm mới thuê người ngoài làm. Em nghĩ tháng nào xong tháng đó thì số liệu mới không nhầm.

Đầu năm 2011 công ty em có nộp một BCTC cho cơ quan thuế và một BCTC cho ngân hàng. Số liệu 2 BCTC này khác nhau hoàn toàn, Nộp cho cơ quan thuế thì số liệu thấp hơn.

Nethanel

Bạn nên nhớ tất cả ông chủ các Cty tư nhân (CP hình thức, cty TNHH, DN tư nhân) đều lập báo cáo cho có để nộp cho cơ quan thuế, lập báo cáo láo để vay ngân hàng. Nói chung không có báo cáo nào đáng tin cậy. Vì vậy bạn đừng mong làm đúng. Báo cáo vì mục đích thuế bạn phải căn cứ vào báo cáo vừa nộp cho cơ quan thuế, mình chỉ chịu trách nhiệm số mới. Còn khi nào nộp cho ngân hàng thì phải có ý kiến chỉ đạo của ông chủ, lãi bao nhiêu, công nợ nên để thế nào, hệ số nợ ra sao... hoàn toàn là số tự bịa (nhưng phải hợp lý 1 tý), ngân hàng biết hết nhưng CB tín dụng cũng làm ngơ vì..... có phong bì đi kèm! Thực tế phức tạp lắm, bạn đừng nghĩ nó rõ ràng như khi học đâu.

Connlaoi

Em trả lời câu của bạn thumai24: Năm 2010 toàn bộ sổ sách trong năm không làm gì cả, tức là trong năm không làm gì đến cuối năm mới thuê người ngoài làm. Em nghĩ tháng nào xong tháng đó thì số liệu mới không nhầm.

Đầu năm 2011 công ty em có nộp một BCTC cho cơ quan thuế và một BCTC cho ngân hàng. Số liệu 2 BCTC này khác nhau hoàn toàn, Nộp cho cơ quan thuế thì số liệu thấp hơn.

Đối với một công ty nhỏ thuê KT ngoài làm thì cuối năm họ làm nguyên năm cũng có sao đâu. Miễn là số liệu hợp lý thôi . Chuyện này là bình thường.

Còn số liệu ở BCTC thì bạn căn cứ trên báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế. Ban Sonatc nói đúng rồi đó. NH nào mà chẳng biết số liệu trên BCTC là không chuẩn 100% vì vậy bạn nộp thì cứ nộp rồi họ xem xét thêm thông qua thẩm định dự án nếu ok thì cho vay.

Patamon

Báo cáo tài chính được lập từ số liệu trên sổ kế toán do đó bạn cần xem lại sổ kế toán của đơn vị bạn nếu đúng thì phải lập lại báo cáo tài chính, nếu sai thì phải lập lại sổ chú ý (có ảo cũng phải có thật)

lonelyakitek

Bây giờ hầu hết công ty vừa và nhỏ điều thuê dịch vụ kế toán bên ngoài (vì để tiết kiệm chi phí). Nên chuyện cuối năm in sổ 1 lần là chuyện đương nhiên. Bởi ít dịch vụ nào tháng nào in tháng đó (cũng một số DN 1 quý in một lần). Còn vấn đề đi học trên giả thuyết so với thực tế khác xa. Thực tế bạn phải làm theo chủ DN miễn sao sổ sách kế toán phù hợp với chế độ kế toán hiện hành (như bài số 9 của sannguyen nói)

Chúc bạn thành công

Các chủ đề có liên quan khác