Bạn thấy bán hàng trên mạng là hình thức mới và dễ tiếp cận với giới trẻ, điều đó hoàn toàn đúng, nhưng tui xin nói thêm là bán hàng trên mạng là kênh phân phối hiện đại và mọi đối tượng đều là khách hàng. Trước khi bắt đầu kinh doanh bạn phải nên chuẩn bị cho mình một kế hoạch kinh doanh hoàn chỉnh bao gồm rất nhiều yếu tố. Sau đó muốn bán hàng qua mạng bạn sẽ ứng dụng một số giải pháp của các nhà cung cấp sao cho phù hợp với loại hàng hóa mà bạn muốn kinh doanh. Nghe bạn hỏi tui chắc rằng bạn đang làm việc với rất nhiều cộng đồng bạn trẻ và đã có ý tưởng kinh doanh qua mạng. tui hoàn toàn ủng hộ bạn vì đối tượng mà bạn nhắm đến rất năng động và là lực lượng tiếp cận công nghệ một cách nhanh nhất, mạnh mẽ nhất. Vấn đề còn lại là chọn loại hàng hóa nào cho thích hợp, chọn nhà cung cấp hàng tốt nhất, giá cả hợp lý nhất. Bạn cũng nên lưu ý điểm khác biệt lớn nhất của thương mại điện tử và thương mại truyền thống là gì không? Câu trả lời ngắn gọn nhất và đầy đủ nhất theo tui đó là: “thương mại điện tử là kinh doanh lòng tin + thương mại truyền thống”. Hàng hóa mua trên mạng bạn không được sờ, nắn, ngửi, thử trước mà lại móc “hầu bao” trả trước và chờ người giao hàng mang đến. Bạn phải làm cho người mua tin tưởng bạn là người bán hàng đúng chất lượng, giá cả hợp lý và bạn phải được kiểm chứng là có thật có địa chỉ kinh doanh rõ ràng… Nếu khách hàng mất lòng tin họ sẽ không quay lại lần nữa bạn sẽ vĩnh viễn mất đi khách hàng đó. Ngân sách đầu tư cho thương mại điện tử bây giờ không phải là vấn đề lớn như trước đây nhưng cũng phải là cái nên cân nhắc để đầu tư cho phù hợp với quy mô kinh doanh của mình. Trước tiên bạn nên làm quen trước học hỏi kinh nghiệm của một số website thành công trong nước và quốc tế. Bạn nên chọn một nhà tư vấn cung cấp giải pháp có kinh nghiệm, uy tín để bạn có thể đặt hàng và nhận tư vấn từ họ. Bạn nên thử (test) trước khi vào kinh doanh chính thức mà phải “Think Big, test Small” – Nghĩ Lớn, thử Nhỏ” sẽ giảm thiểu rủi ro. Đối với thương mại điện tử nên chọn loại hàng hóa kinh doanh cho phù hợp, không nên bán hàng hóa cạnh tranh với những tiệm tạp hóa đầu hẻm, với những người bán hàng rong mà phải nên có những hàng hóa khác biệt hay giải pháp điện tử khác biệt và hấp dẫn người mua. Những ý tưởng rất hay khi nằm trong đầu, trên giấy nhưng khi triển khai thì hoàn toàn khác xa, đôi khi trái ngược với mong muốn. Chào bạn, mong rằng bạn sẽ có cơ hội gặt hái được thành công trong thương mại điện tử.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
M Tôi đang viết báo cáo tổng quan về bán hàng mỹ phẩm và thời trang hàn quốc nhưng chưa biết bắt đầu t Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
L Làm sao để bắt đầu chơi game kiếm tiền mà không tốn phí? Game 0
maingocgia HỌC NGỮ PHÁP TIẾNG ANH CƠ BẢN DÀNH CHO NGỪOI MỚI BẮT ĐẦU TẠI ILI Sinh viên chia sẻ 3
D Quyết toán thuế TNCN năm 2016 lỗi Kỳ tính thuế không được nhỏ hơn ngày bắt đầu hiệu lực của tờ khai Hỏi đáp Thuế & Kế toán 0
T Tìm Hiểu Talend cho người mới bắt đầu Khoa học kỹ thuật 0
L Giảm thiểu thời gian bắt đầu cho các ứng dụng truyền tải video định dạng MP4 sử dụng kỹ thuật lấy trước và cache thông tin header Công nghệ thông tin 2
D Chrome mấy hôm nay rất chậm, vài chục giây mới bắt đầu load trang Tin học cơ bản 2
T Nghiên cứu khó khăn trong nghe hiểu của sinh viên năm thứ nhất bắt đầu học tiếng pháp - khoa ngôn ngữ và văn hóa pháp - Đại học Ngoại ngữ - Đại học quốc gia hà nội Ngoại ngữ 1
E BCC: Cổ phiếu tích lũy lâu nhất và màn khởi động đã được bắt đầu ! Tài chính, Chứng khoán 9
D Chuẩn bị bắt đáy cổ phiếu đầu cơ! Tài chính, Chứng khoán 9

Các chủ đề có liên quan khác