vay_xep_li2007

Case đang dùng bình thường --> rơi xuống đất từ khoảng 50cm --> Dùng bình thường nhưng thỉnh thoảng đùng cái lại tự khởi động lại mà "không báo trước" và không theo một quy luật nào --> Đã thay main, thay nguồn, cắm thêm 1 thanh RAM, thay ổ cứng nhưng vẫn giữ lại CPU --> giờ vẫn bệnh cũ: tự restart. ức chế vô cùng, cứu em (

rainbow_luving

1 là con chip của bạn bị nóng quá ( do hết kem tản nhiệt + quạt chíp có vấn đề do bị rơi )hay điện áp nguồn không ổn định ( lúc reset máy bạn thử vào bios kiểm tra xem nhiệt độ có bị cao quá không hay Điện áp có quá mức cho phép không , thường thì điện áp khi quá cao hay quá thấp nó sẽ hiện chữ đỏ lòm )Chip mà nóng thì ra Lý nam đế mua kem tản nhiệt cho chip là ok. giá khoảng 15k 1 lọ thì bôi cả đời không hết

2 là có thể bị virus . Trường hợp này ít gặp nhưng không phải không thể bị.

Covyll

Nếu sao khi rơi mà bị thì chắc không tại virus đâu. Có thể một bộ phận nào đó bị lệch - Tháo ra hết gắn lại hay coi lại các chân cắm.

dang_yeu

nên tháo cpu ra rồi lắp lại thử, kiểm tra lại quạt và keo tản nhiệt nữa, có thể sự cố xảy ra trùng hợp với chuyện làm rớt case thôi.

cent_yang

 Máy tự restart lại thường do nhiều nguyên nhân như: xung đột, lỗi win, virus, hỏng phần cứng

Thử cách này

RClick My Computer -> Propertices -> Advance -> Statup and Recovery -> Bỏ checkbox ô Automatically Restart

Ngoài ra bạn kiểm tra lại bộ nguồn và RAM

 Các lý do máy tự reset theo quán tính của tui :

+ Do máy nóng . Khắc Phục : quét chùi quạt của main , quạt thùng , bôi mỡ , + bôi kem giải nhiệt lên mạch main nằm ở dưới cái quạt main

+ 1 phần do chương trình tự động update của windows . Khắc phục : Start \ Settings \ Control Panel \ Automatic Updates . Chọn turn Off Automatic Updates . Nhấn Apply , Ok .

+ Chuột phải chọn Propertis\Screen Saver nhấn vào Power.... ở thẻ Power Schemes nhìn dòng Settings for Home / Office Desk power schemes chỉnh tất cả về Never hết sau đó Apply , ok .

Đấy là do kinh nghiệm của mình rút kết ra !

~~> nguồn : Cửa sổ tin học

 Ban men! Ban lam theo nhung buoc sau day nha: Start-->Control Panel-->Accessibility Options-->General Tab-->o duoi automatic reset ban bam chuot vao o co chu ben canh Select the turn off accessibility Features after Idle-->sau do ban chinh lai so phut trong hop do va cuoi cung ban bam OK la duoc roi. Chuc ban vui ve nha.

 Bạn mến. Máy tự động restart sau một biến cố phần lớn là do sự xung đột về phần cứng, cụ thể là các ngắt (Interrupt Request). Khi nhiều thiết bị được cài đặt vào máy, Windows sẽ tự động phân bổ các IRQ cho các thiết bị và sẽ có nhiều thiết bị sẻ chia (share) một IRQ. Nếu vì một lý do nào đó (lỗi của ứng dụng, driver không tương thích) làm gây ra xự xung đột (conflicts) giữa các thiết bị khi chúng cùng sử dụng một IRQ và hậu quả là Windows buộc phải reset lại hệ thống.

Để kiểm tra điều này bạn có thể xem các thiết bị nào chia cùng một IRQ (trong Device Manager hay System Information). Sau đó lần lượt gỡ bỏ bớt từng thiết bị một xem có còn hiện tượng trên hay không. Lưu ý rằng phương pháp này chỉ áp dụng cho những thiết bị tháo rời được như các loại add-in card hay thiết bị ngoại vi (máy in, scanner...) mà thôi, không được áp dụng cho các thiết bị hệ thống (System Devices).

Ngoài ra nếu bạn đang sử dụng Windows 2000/XP thì hiện tượng trên có thể là do Windows có chức năng tự động reset lại máy khi có một lỗi nghiêm trọng về phần mềm. Bạn có thể ngưng sử dụng (disbale) chức năng này bằng cách vào System Properties -> Advanced -> Start Up and Recovery và thôi lựa chọn "Automatically Reboot".

~~> nguồn: việt báo

Còn nhiều lắm, các nguyên nhân thì không thể kể hết được đâu bạn, nhưng theo mình, máy bạn bị rớt thì chắc các bộ phận bị lỏng, bạn lắp được main + HDD,v..v thì chắc biết cách tháo ra kiểm tra nhỉ ^^. Khi kiểm tra bạn nên mở thùng máy ra để quan sát nhé, sẽ dễ thấy hiện tượng nếu có.

Nếu vừa kiểm tra mà không phải do phần cứng có lẽ bạn nên thử lưu trữ các dữ liệu lại rồi cài lại windows xem .

Mong là vừa giúp đỡ được bạn một ít

yvonneyk

Bạn mrchicken007,

Máy tui không bị gì cả, nhưng những chỉ dẫn của Bạn rất nhiệt tình & hữu ích. Có thể giúp tui sau này hay nhiều bạn khác.

Thành thật Thank & vui hô Bạn.

Các chủ đề có liên quan khác