Edmond

Em có một cái PC chỉ cài windows XP SP2 và vừa sử dụng được cũng khá lâu nhưng 1 hôm nó bị lỗi và bạn của em qua sữa lỗi giúp em bằng đĩa Win. Sau khi sửa lỗi thì máy tính có một số trục trặc nhỏ như sau:

+ Khi khởi động máy lên thì máy hiển thị thêm 1 HDH nữa và phải đợi 30s mới vào được hay nhấn Enter mới vào được.

+ Máy khởi động rất chậm và Shutdown cũng rát6 lâu mới tắt.

==> Em không bít làm sao để bỏ đi 1 cái HDH đi(vì có 1 cái vào không được) và làm cho máy chạy nhanh hơn... Các Pro giúp em với...

Chay

Bạn của bạn vừa ghost lại máy với bản 2 HDH là Window XP và MS Window Phải chọn trong 30s, mặc định là windows XP

Tớ là tớ ghét nhất cái vụ ghost 2 OS như thế.

Nếu được. Bạn vào tùy chỉnh lại file boot.ini trong ổ đĩa cài đặt Windows.

Khuyến cáo: Nên cài lại Windows từ đầu đến cuối. Không nên ghost. Bài viết cài windows vui lòng ra bên ngoài xem

Code:

http://ket-noi.com/forum/showthread.php?t=133283

Mannie

Àh thank bạn, mình vừa hiểu lờ mờ rồi...Máy mình bị đúng như bạn nói đó, vậy bạn có thể chỉ dẫn mình sữa cái file Boot.ini ko? Vì thật sự có một số chuyện nên mình không muốn cài máy lại...

Kirkland

Bạn à

Phải có kiến thức và kinh nghiệm mới sửa cái boot.ini không là đi luôn cái OS trên máy.

Mình khuyên bạn cài lại từ đầu để hiểu và nắm rõ quy trình cài windows sẽ dễ hiểu và nhanh hơn

Còn cách sửa file boot.ini thì trong forum có. Bạn sử dụng chức năng tìm kiếm đi nhá

Meldryk

Chào bạn, theo mình thì bạn của bạn không ghost lại máy đâu mà là cậu ấy vừa cài mới thêm 1 Windows nữa vào máy của bạn, mà trước khi cài thì không format lại ổ đĩa chứa Windows nên mới xảy ra trường hợp này. Tất nhiên vẫn có thể sửa file boot.ini như bạn ngoccong2001 nói, nhưng nếu không biết cách sửa thì cách tốt nhất nên nhờ bạn của bạn format lại cái ổ đĩa chứa windows và cài lại 1 windows mới. Chúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác