Mình mới down 1 bản windows 7 trên mạng về ghi ra đĩa nhưng khổ nỗi ghi dạng DATA nên đĩa không tự boot được mặc dù trong đĩa đầy đủ các thư mục và file setup windows 7 như thế này. Mình vừa xóa các part down về và bây giờ chỉ còn cái đĩa không tự boot được Các pro có cách nào giúp mình biến cái đĩa này thành đĩa windows tự boot được không?

goodnight_8x

Vấn đề là cái đĩa chứ không phải bios. Mình vừa chỉnh cái này r. mình dùng ULTRA ISO kiểm tra đĩa và không phải dạng đĩa tự boot (bootable). giờ làm sao với những file data này và biến chúng thành đĩa tự boot được....? ( Chấp nhận ghi lại đĩa).

bạn để burn luôn hay chỉnh gì?nếu là đĩa win7 thì nó sẽ tự boot luôn.ko nên phải chỉnh sang chế độ ghi theo kiểu boot.bạn vào bios chỉnh sang first boot là CD đi.hay ấn f10 để tự mình chọn boot từ đâu.cái này tùy từng loại máy.bạn xem màn hình ghi thế nào thì làm theo

oanh_nh1m

Trích tuiwadeptrai Bạn vô BIOS chỉnh First Boot là CD xem sao ! đúng rồi đó bạn,. Để ghi đĩa windows có chức năng boot thì bạn nên phải có 1 fie boot riêng

Sử dụng 1 đĩa cài windows có khả năng boot, dùng chương trình isobuster tách lấy file boot từ đĩa này ra( mặc định là Microsoft Corporation.img)

Sau đó dùng nero để ghi đĩa và nhớ là phải chọn file boot là file bạn vừa tách được

Đành ghi lại thôi bạn ơi

Finleigh

Phải để nguyên cấu trúc của file ISO khi lấy về và dùng các trương trình ghi đĩa như Nero hay Untra ISO để ghi. Ghi theo cách trên vừa làm mất đi phân vùng ẩn của file boot nằm trên đĩa và hiển nhiên cái đĩa đó không có khả năng boot được

Trích phuonggvgp Phải để nguyên cấu trúc của file ISO khi lấy về và dùng các trương trình ghi đĩa như Nero hay Untra ISO để ghi. Ghi theo cách trên vừa làm mất đi phân vùng ẩn của file boot nằm trên đĩa và hiển nhiên cái đĩa đó không có khả năng boot được Mình down về là file dạng DATA không phải dạng ISO nên ghi luôn. Giờ làm sao với cái đĩa đó để biến nó thành đĩa tự boot được. Làm ơn giúp mình chi tiết.

chipvantieuha

trên mạng bây jo thiếu j link down có file iso , bạn cứ seach và dơn về là ok, còn file kia thì bó tay thôi bạn ah

có thể chỗ này sẽ giúp bạn

Drystan

Trước khi lấy về phải xem chứ. Giờ thì down lại cho chắc ăn. Mà không biết lấy của ai mà kém thông minh thế đi up mỗi file dạng DATA kia lên mạng thế

tjeu_thu_bg

Trích havanthuan88 trên mạng bây jo thiếu j link down có file iso , bạn cứ seach và dơn về là ok, còn file kia thì bó tay thôi bạn ah

có thể chỗ này sẽ giúp bạn
Mạng chậm ==>Down lâu===>Thất vọng.

tienvu2812

bạn chỉ có thể ghi 1 đĩa khác thôi

mà các bản windows 7 trên mạng đều dạng iso mà

betruclam2008

Chắc bạn phải ghi 1 đĩa khác thôi .Khi ghi đĩa Boot hay đĩa windows thì phải ghi dạng Burn Image to disk mới được. Chúc bạn thành công !

Thanks các pro! Nếu không còn cách nào cứu vãn được thì đành down lại vậy. Do sơ suất nên đi tong mất cái DVD r.

frigidmoon

Bạn vào đây mà down lại,chắc chỉ hơn 1g là xong thôi:

Theo tôi,burn bằng Nero cho lành!

disney_showroom

Trích canhhoaluulac Thanks các pro! Nếu không còn cách nào cứu vãn được thì đành down lại vậy. Do sơ suất nên đi tong mất cái DVD r. Bạn đọc bài dưới đây
Chỉ cần dùng utrasio mở ra vừa biết đĩa có khả năng boot hay không, khả năng bạn down lỗi là rất khó xảy ra.

Còn 1 cách khác là bạn kiểm tra mã hash sau đó gõ vào google tìm kiếm, sẽ biết bản windows đó thế nào. Nếu như windows của bạn là bản 32 bạn có thể cài từ ổ cứng. Đây có lẽ là do lỗi của bạn khi ghi đĩa, có thể dùng GetDataBack lấy lại nhưng file vừa xóa.

jasmine_201

Trích canhhoaluulac Thanks các pro! Nếu không còn cách nào cứu vãn được thì đành down lại vậy. Do sơ suất nên đi tong mất cái DVD r. đâu nên phải dow lại đâu bạn. lấy các files bên đĩa bạn vừa ghi rui` dùng Untra ISO để làm ra (tạo) file có đuôi là .iso, rui` dùng file đó burm trực tiếp ra đĩa luôn là oki mà.

cái đĩa mà bạn vừa làm không phải là không cài được windows mà nó chỉ mất chế độ boot cd thui.

chúc bạn thành công!

yumi.hq_blog

theo mình nghĩ bạn dùng chương trình ghi dĩa gì đó như nero chẳng hạn COPY cái đia khác nhưng khi bạn bỏ dĩa vào bạn dùng nero mà copy chứ đừng copy theo cách thường vào phần DaTa=> Copy Cd rui chép ra đĩa chắc được

Trích trieuf9 đâu nên phải dow lại đâu bạn. lấy các files bên đĩa bạn vừa ghi rui` dùng Untra ISO để làm ra (tạo) file có đuôi là .iso, rui` dùng file đó burm trực tiếp ra đĩa luôn là oki mà.

cái đĩa mà bạn vừa làm không phải là không cài được windows mà nó chỉ mất chế độ boot cd thui.

chúc bạn thành công! Ah. Cái này mình cũng thử rồi nhưng sau khi làm ra (tạo) file ISO từ cái đĩa không tự boot đó mình dùng ULTRA ISO kiểm tra chức năng bootable của file ISO đó thì nó cũng không có chức năng boot.

Down lại không phải là vấn để quan trọng nữa. Bây giờ mình chỉ muốn tìm giải pháp xem có khắc phục được không để những bạn mắc phải trường hợp tương tự có cách giải quyết. Thanks Trieuf9 nhe.

Nhân tiện cho hỏi các pro. Nếu mình có File ISO windows 7 mà mình dùng ULTRA ISO add thêm thành phần vào file ISO này thì có ảnh hưởng gì đến chức năng tự boot của nó không? có bị gì không?

blue_page3006

Cuối cùng vừa tìm ra cách.

1. Trích xuất file boot từ một đĩa Win7 tự boot được

2. mở Ultra Iso lên chọn File -> New-> Bootable CD/DVD Image

3. Add File dạng .BIF vừa trích xuất được vào.

4. Add các File Data ở Đĩa windows 7 mất chức năng tự boot tiếp vào

5. Cuối cùng là Save lại và chờ trả tất 100%. Vậy là được 1 DVD windows 7 có chức năng tự boot từ DVD không tự boot kia.

Các chủ đề có liên quan khác