loi_lam

Để có một mái tóc hoàn hảo và một tâm lý thoải mái sau khi bước ra từ tiệm làm tóc, bạn hãy lưu ý 11 điều sau:
1. Suy nghĩ thật kĩ
Trước khi quyết định đến các tiệm làm tóc, bạn hãy suy nghĩ xem với kiểu đầu mình sẽ cắt có phù hợp với thói quen sống của bạn không và bạn sẽ giữ kiểu đầu này trong bao lâu. Thông thường khi một kiểu tóc được thay đổi bạn sẽ đi kèm theo cách chăm sóc nó ví dụ như dậy sớm hơn để tạo kiểu, mua thêm keo dưỡng để chăm sóc nó mỗi ngày… Vậy thì bạn hãy xem xét lại liệu với mái tóc mới này bạn có cảm giác khó khăn với thói quen sống thường ngày của mình không?
2. Tìm thông tin trên mạng
Bạn hãy lên mạng và check thông tin thật kĩ về nhiều mặt như chọn tiệm làm tóc, ý kiến của mọi người, giá thành… Như vậy bạn sẽ không quá bỡ ngỡ khi đến một salon bất kì.

Trước khi tạo kiểu tóc hãy suy nghĩ xem mình có thực sự thoải mái khi sống cùng với nó không?
3. Hỏi ý kiến
Hãy nói với chuyên gia tạo mẫu tóc những điều bạn thích và không thích về mái tóc mình. Bạn cũng có thể hỏi những thông tin liên quan, ví dụ như kiểu tóc nào đang “hot”, kiểu tóc nào phù hợp với gương mặt bạn và thời gian để làm kiểu tóc trong bao lâu… Bạn càng có nhiều thắc mắc thì bạn sẽ nhận được những thông tin bổ ích nhất từ phía chuyên gia.
4. Hiểu biết khi dùng ngôn ngữ ngành tóc
Tránh dùng ngôn ngữ của ngành tóc nói riêng khi bạn thực sự không có hiểu biết đầy đủ về nó. Vì nếu dùng sai bạn có thể gây hiểu nhầm cho nhà tạo mẫu tóc và kết quả là bạn sẽ có một mái tóc không được như ý.

Không nên dùng ngôn ngữ của ngành tóc nếu bạn không có hiểu biết đầy đủ.
5. Mang bức hình mẫu đến
Nếu bạn yêu thích kiểu tóc của một ai đó thì có thể mang bức hình đó cho nhà tạo mẫu nhưng cũng phải đảm bảo rằng mái tóc bạn cũng gần giống như người trong hình.
6. Hãy tin tưởng vào chuyên gia
Nếu muốn sở hữu một mái tóc hoàn hảo, tốt hơn hết bạn hãy lắng nghe lời khuyên của chuyên gia. Họ sẽ biết với khuôn mặt bạn thì kiểu tóc nào là đẹp và phù hợp nhất . Và đồng thời họ biết cách kết hợp những sở thích của bạn với việc tạo một kiểu tóc ưng ý nhất.
7. Tránh nói chuyện
Phụ nữ thường thích trò chuyện trong khi tạo kiểu tóc nhưng đây lại là một thói quen không hề tốt vì nó có thể làm sao nhãng sự tập trung, chú ý của nhà tạo mẫu tóc. Và như vậy đường cắt tóc hay tạo kiểu sẽ không được chuẩn như mong muốn.

Tránh làm sao nhãng đường cắt của nhà tạo mẫu vì những câu trò chuyện của bạn.
8. Có ý kiến
Khi nhìn trước gương nếu thấy đường cắt sai của chuyên gia thì phải có ý kiến ngay, nếu bạn không đúng thì đó cũng là điều bạn nên làm để tránh sự bực dọc trong suy nghĩ. Ngoài ra những và chạm hay có điều gì đấy làm bạn không thoải mái, khó chịu thì cũng phải có ý kiến ngay.
9. Hỏi về sản phẩm chăm tóc
Trong thời gian được phục vụ, bạn có thể nhờ chuyên gia dẫn bạn đến giới thiệu những sản phẩm chăm tóc phù hợp để bạn có thể sở hữu một mái tóc khỏe và đẹp nhất.

Nên tin tưởng vào bàn tay của chuyên gia.
10. Tiết kiệm tiền
Với những việc nhỏ bạn có thể thực hiện tại nhà như cắt tóc mái thì nên thực hiện vì nó sẽ giúp bạn tiết kiệm được một khoản tiền cho mình.
11. Nếu chưa hài lòng hãy nhờ sửa lại
Nếu cảm giác chưa hài lòng với mái tóc thì bạn nên nhờ nhà tạo mẫu sữa lại ví dụ như bạn cần tỉa mỏng mái tóc mình một chút hay làm giảm độ dài của mái tóc…

(THEO EVA.VN)

Các chủ đề có liên quan khác