Durwyn

tui có một lô đất với diện tích là 550 m2 năm 1987 được ghi trên sổ đất chính của phường 350 m2 đất ở (T) và 200 m2 đất vườn (ĐM). Năm 1991, tui xin cấp đất ở thì cơ quan nhà nước chỉ cấp 150 m2 đất ở, diện tích còn lại chỉ vẽ trên sơ đồ và ghi là đất canh tác nhưng bất ghi trong quyết định cấp đất. Đến khi có chủ trương mới (cấp thẻ đỏ) năm 2003 tui làm hồ sơ xin đổi thẻ đỏ thì được cấp toàn bộ diện tích trên thành đất ở. Vì đất vừa sử dụng ổn định bất có tranh chấp, phù hợp quy hoạch và tui đã nộp trước vào ngân sách, chỉ trừ khoản trước không phải nộp đối với diện tích là 150 m2. Diện tích còn lại tui phải nộp 100%. Nay có chủ trương trả trả lại trước cho những gia (nhà) đình vừa nộp trước SDĐ đối với diện tích đất (T) trong sổ đất chính, tui đã làm đơn xin trả nhưng được trả lời là bất được trả vì: theo chỉ dẫn của Sở tài nguyên Môi trường là đất vừa có trong sổ đất chính vừa có quyết định cấp đất thì căn cứ để xác định diện tích đất bất chịu thuế là diện tịch ghi trên quyết định cấp đất. Vậy, tui hỏi cơ quan nhà nước làm như vậy đúng hay sai và gia (nhà) đình tui có được trả trả lại số trước đã nộp vào NSNN không. Xin cảm ơn!

Gow

tui bất nghĩ bạn được bồi thường lại số trước đó mà ngược lại bạn sẽ trả một chi phí rất lớn cho phí chuyển khu đất canh tác 400m2 thành đất thổ cư ... chớ dại mà đi kiện lại nhà nước kẻo bạn bị moi ra tất cả các chi phí trong quá khứ, bạn nên biết là giá đất thổ cư cao hơn đất canh tác rất nhiều lần