pig_mama1995

Tình hình là em vừa đậu ngành CNTT của trường KHTN TPHCM. Nhưng không biết năm đầu học ở đâu, học phí ra sao; chất lượng, môi trường học tập ntn...với lại hè này nên chuẩn bị những gì (kiến thức, vật dụng....) cho năm đầu đại học.

Ai có kinh nghiệm giúp em với nhé !!!

pluser79

Bạn học CNTT ở KHTN là nhất rồi đó. Ráng học nha. Hồi xưa chương trình khá nặng nhưng giờ không biết sao. Học năm đầu ở TĐ là chắc rồi nhưng có thể là học cả 4 năm nếu trường có chủ trương mới. Nếu ở TP bạn đón S07, 10, 8, 53 và một vài chiếc nữa bạn có thể tham khảo, nếu không bạn nên thuê nhà ở trong khu đó cho tiện không nên thuê nhà ở Tp vì mắc và đi lại khó chừng nào được lên thì mới thuê. Lúc thuê nhớ kí hợp đồng nhé, tránh chủ nhà đuổi hay tăng trước vô lý. Ăn uống khá khắc nghiệt đó. Học CNTT rất nặng cho những bạn không chuyên nên bạn nên đi tìm học các môn lập trình này nọ ngay, để đến lúc không kịp đâu. Với lại bạn mua các sách toán cao cấp, rời rạc này nọ, tốt nhất là hỏi các bạn khác bạn cứ lên trờng vào sảnh nhà I tất cả ngời sẽ giúp bạn, và dĩ nhiên học CNTT là phải có máy tính( kết nối mạng càng tốt). Chúc bạn may mắn.

Herlbert

Chẳng có gì đáng lo vậy đâu bạn

KHTN năm 1 chắc chắn học ở thủ đức rùi, mấy năm sau chưa chắc

nhưng như vậy cũng có cái hay, ở làng đại học vui lắm

Năm 1 chủ yếu học đại cương thui

Bây giờ bạn tranh thủ ra hiẹu sách cũ kiếm giáo trình đi là vừa

Đường Trần Nhân Tôn đó bạn, hay Trần Huy Liệu....

mua trước mấy quyển toán cao cấp của Đỗ Công Khanh, Lê thị thiên Hương, 1 quyển Chủ nghĩa Mac Lênin, vài quyển nhập môn kĩ thuật máy tính, hệ thống thông tin

Học phí chừng 900-1m 1 học kì
Học CNTT mà ở Thủ đức thì chỉ có ăn chơi nhảy múa thui

Chúc vui

sau_khoailang

Uhm. Tốt nhất bạn vào trường hỏi. Ở NVC, hỏi mấy bạn học CNTT mà tốt nhất mấy bạn khóa 09 vì là CT mới nên sẽ biết học gì. Họ sẽ chỉ cho bạn.

Sinh viên Tự Nhiên dám nghĩ dám làm.

Thank các a vừa trả lời giùm, tiện thể hỏi luôn trong trường có quy định mặc đồ như thế nào không hay mún mặc j` mặc

mjnh_me0

em cũng vừa đậu khoa cntt trường KHTN nhưng đang phân vân không biết học ngành nào . Em mún biết là ngành khoa học máy tính sau này sẽ làm gì , có ai học rồi xin chỉ em giúp . Với lại theo các anh thấy xu thế hiện nay ngành nào sẽ dễ tìm chuyện và lương cao . Thanks

trungnhutinfor

alvis007 Tình hình là em vừa đậu ngành CNTT của trường KHTN TPHCM. Nhưng không biết năm đầu học ở đâu, học phí ra sao; chất lượng, môi trường học tập ntn...với lại hè này nên chuẩn bị những gì (kiến thức, vật dụng....) cho năm đầu đại học.

Ai có kinh nghiệm giúp em với nhé !!!

Học phí tính theo tính chỉ 75k/1 tín chỉ ( Năm ngoái mình học là vậy, nghe nói năm nay học phí lại tăng....>"<)

1 tín chỉ=15 tiết

Năm nhất bạn sẽ học ngoài cơ sở Linh Trung ( Thủ Đức)

Năm hai bạn sẽ học tại cơ sở 227 Nguyễn Văn Cừ P4. Q5

Mình cũng đang theo học ngành CNTT của trường KHTN nè bạn.

Năm đầu bạn sẽ học các môn đại cương như : toán cao cấp, toán rời rạc, tin học đại cương, nhập môn lập trình....Khi đi học các thầy cô sẽ chỉ bạn mua giáo trình nào phù hợp...

Tùy theo cảm nhận, và thái độ học tập của mỗi người thôi.

Nói chung KHTN là 1 trường công lập....mang "sắc thái" chung, có những cái "sướng" và cái "khổ" như bao nhiêu trường công lập khác thôi.

Đừng e sợ quá.Chúc bạn học tốt đat kết quả cao nha!!!!

---------- Bài thêm lúc 02:19 ---------- Bài trước là lúc 02:08 ----------

alvis007 Thank các a vừa trả lời giùm, tiện thể hỏi luôn trong trường có quy định mặc đồ như thế nào không hay mún mặc j` mặc Có áo khoa nhưng chỉ 1 số dịp mới mặc thôi...

Không có ép buộc j hết...."muốn mặc thế nào là quyền" của bạn!!!

nguyendai_tk3

Hình như khóa 2010 học 4 năm ở TĐ luôn đó. Trường KHTN là sướng nhất mặc đồ gì cũng được.

baby_thanhvan45

Em còn 1 thắc mắc nữa là cntt có nhiều ngành nhỏ vậy học tới khi nào mới bắt đầu cho mình chọn ngành riêng. Lúc đó nên chọn ngành nào để sau này có chuyện làm tốt, lương cao ??

Jeanelle

Bạn còn chưa đi học nữa mà vừa lo vậy à

Từ từ thui bạn

Mỗi năm chính sách mỗi khác mà

Theo mình lúc phân ngành nên học Java, Joomla, PHP...........

timthuytinh_89

bichdieu1011 các anh chị ơi cho em hỏi trường KHTN có dạy thết kế web không? Thiết kết web gồm 2 phần quan trọng : đó là nền tảng cơ sở dữ liệu được được viết bởi lập trình viên và giao diện được thiết kế bởi designer. Trường KHTN sẽ dạy em trở thành 1 lập trình viên khá cứng tay nghề sau khi em tốt nghề (nếu em chịu khó học), thiết kế web muốn chuyên nghề và đứng vững trong thị trường nghề nghề hiện nay thì nền tảng cơ sở dữ liệu em phải nắm rõ, bạn bè anh sau khi tốt nghề KHTN làm thiết kế web rất nhiều và thành công.

---------- Bài thêm lúc 10:53 ---------- Bài trước là lúc 10:45 ----------

alvis007 Thank các a vừa trả lời giùm, tiện thể hỏi luôn trong trường có quy định mặc đồ như thế nào không hay mún mặc j` mặc Hồi đó anh là 1 sinh viên cá biệt vì vừa mặc thử rất nhiều các kiểu đồ khi đi học và rút ra kết luận sau :

_Không được mặc quần short hay lửng vào trường, bảo vệ sẽ bắt em đi về ngay. Chỉ được mặc quần dài, bất kể quần ngầu cỡ nào, màu mè sặc sỡ ống loe vải bay bóng các kiểu đều được.

_Áo xách nách, 3 lỗ cũng không được, em qua được bảo vệ nhưng giảng viên sẽ đuổi em ra. Suy ra áo thun cổ tròn và sơ mi thì vô tư. Em mặc phối 2 áo, áo 3 lỗ trong, áo khoác giả vét ở ngoài đẹp như ca sĩ cũng không sao.

_Không cấm đeo bông tai, anh đeo 3 năm bước vào giảng đường không bị sao hết.

_Không cấm để lộ hình xăm, em xăm sau ót hay dưới khuỷu tay đều vẫn đi học được.

_Không cấm nhuộm tóc, nhưng nhuộm quá rực rỡ sẽ bị bắt nhuộm lại, em nhuộm màu đỏ lợt rất là ok.

_Được cạo đầu trọc khi đi học.

_Giày dép các kiểu các thể loại đều được.

_Túi xách ba lô ni lông, không có túi cái gì cũng không sao.

ChkyYo Thiết kết web gồm 2 phần quan trọng : đó là nền tảng cơ sở dữ liệu được được viết bởi lập trình viên và giao diện được thiết kế bởi designer. Trường KHTN sẽ dạy em trở thành 1 lập trình viên khá cứng tay nghề sau khi em tốt nghề (nếu em chịu khó học), thiết kế web muốn chuyên nghề và đứng vững trong thị trường nghề nghề hiện nay thì nền tảng cơ sở dữ liệu em phải nắm rõ, bạn bè anh sau khi tốt nghề KHTN làm thiết kế web rất nhiều và thành công.

---------- Bài thêm lúc 10:53 ---------- Bài trước là lúc 10:45 ----------

Hồi đó anh là 1 sinh viên cá biệt vì vừa mặc thử rất nhiều các kiểu đồ khi đi học và rút ra kết luận sau :

_Không được mặc quần short hay lửng vào trường, bảo vệ sẽ bắt em đi về ngay. Chỉ được mặc quần dài, bất kể quần ngầu cỡ nào, màu mè sặc sỡ ống loe vải bay bóng các kiểu đều được.

_Áo xách nách, 3 lỗ cũng không được, em qua được bảo vệ nhưng giảng viên sẽ đuổi em ra. Suy ra áo thun cổ tròn và sơ mi thì vô tư. Em mặc phối 2 áo, áo 3 lỗ trong, áo khoác giả vét ở ngoài đẹp như ca sĩ cũng không sao.

_Không cấm đeo bông tai, anh đeo 3 năm bước vào giảng đường không bị sao hết.

_Không cấm để lộ hình xăm, em xăm sau ót hay dưới khuỷu tay đều vẫn đi học được.

_Không cấm nhuộm tóc, nhưng nhuộm quá rực rỡ sẽ bị bắt nhuộm lại, em nhuộm màu đỏ lợt rất là ok.

_Được cạo đầu trọc khi đi học.

_Giày dép các kiểu các thể loại đều được.

_Túi xách ba lô ni lông, không có túi cái gì cũng không sao. Bác đi học thật đấy hả

Nghe bác nói cứcoi nhưrút kinh nghiệm từ chính kinh nghiệm bản thân rồi vậy. Bác để cả đầu trọc đi học và mặc quần lửng đi học thì quả là

Đùa thôi hehe

Các chủ đề có liên quan khác