Mình là 1 cán bộ văn phòng, 28t, vừa lấy chồng được 6 năm. Mình làm tại trung tâm thành phố Nam Định. Chồng mình cũng mới chuyển nghề, anh ấy là chuyên viên trong ủy ban thành phố. Anh ấy đang làm luận văn thạc sĩ nên cũng không có tiền. Đã mấy năm nay, mình hỗ trợ anh ấy rất nhiều trong vẫn đề tài chính, để anh yên tâm học hành. Anh ấy chưa bao giờ phải nộp trước lương cho mình cả.

Mình đang đi chiếc wave alpha được 8 năm rồi. Mình đi bán hàng bên ngoài, mỗi tháng kiếm được 6 triệu đ (tổng thu nhập), cũng tiết kiệm được 3- 4 triệu mỗi tháng.

Gia đình nhà chồng không giàu nhưng cũng đủ ăn (sống bằng trước lương nhà nước thôi). Mình có đất rồi nhưng chưa xây được nhà riêng, nên mình ở cùng bố mẹ chồng. Mình định 2011 sẽ vay trước xây nhà vì đây là ước nguyện của bố mẹ chồng mình.

Bây giờ ở cơ quan mình ai cũng có xe máy đẹp, mỗi mình là không có thôi, mình thấy buồn lắm. Chồng mình và bố mẹ chồng thì cùng kiệt quen rồi nên không ưa hình thức, không muốn mình mua xe, chồng mình bảo là: "tiền ấy để dành mà xây nhà thì hay hơn, xe cũng không cần đẹp quá, chỉ là phương tiện thôi".

Bây giờ mình định mua chiếc xe Lead 35 tr, trước thì mình vay của bố mẹ đẻ 15triệu, bán chiếc wave được 8 triệu, còn 15 triệu mình định vay bạn bè rồi tự trả sau, vì dù sao mình là người kiếm ra tiền.

Mình có nên làm như thế ko? Mình có ích kỷ ko? Mình ngại bố mẹ chồng lắm vì họ là người tốt, giúp mình rất nhiều trong chuyện chăm nom con cái, bây giờ mình nghênh ngang đi cái xe hơn 30 tr như thế khác nào trêu tức họ, bản tính họ là người rất khó tính. Suốt đời họ quen với cày cuốc, ăn cơm độn rau để giữ trước trong túi, lúc nào cũng chấp nhận thiệt thòi, thua kém người ta và không chi 1 cùng cho ai bao giờ, không ai ăn được 1 bữa cơm nhà họ, vì thế họ tiết kiệm được rất nhiều tiền, nhưng cũng lại đem cho con cái hết chứ không giữ cho riêng mình.

Mình hỏi câu này hơi lẩn thẩn, nhưng các bạn cho mình 1 lời khuyên để mình có 1 quyết định hợp lý nhất.

Mình Thank các bạn nhiều.

Faer

Nếu bạn đi xe đẹp thì chắc chắn quan hệ giữa bạn và nhà chồng, kể cả chồng, sẽ kém đi ngay đấy! Họ sẽ xì xào bàn tán, nói những câu bất đẹp khi bất có mặt bạn. Theo mình dù bạn là người làm ra trước nhưng chưa phải nhiều lắm vì chưa có cả chỗ ở riêng và nếu có chỗ ở riêng thì cũng còn nhiều thứ cần hơn xe máy đẹp đó! Với bạn, chồng cũng không trả toàn ủng hộ nữa nên theo mình bạn chưa vội mua xe đẹp đó! Nói như chồng cũng bất phải không có lý đâu, rằng xe chỉ là phương tiện thôi chứ chưa cần sỹ diện vì cái đó!

Tóm lại lời khuyên của mình với bạn là CHƯA NÊN MUA XE!

noen_2015

chị mua xe mới thì cũng tốt thôi nhưng sao chị lại chọn chiếc giá cao thế, chị nên chọn 1 chiếc nào giá vừa thôi là được rồi, chị làm ra trước thì hãy để dành trước ấy mà xây nhà!

Brit

em nghĩ là bất nên mua đâu, mà chị còn nói dối chồng nữa, nếu đó là sự mong muốn thật sự củ chị thì chị cứ nói thẳng chồng mình anh ấy sẽ thông cảm và... biết dâu anh cũng ủng hộ chị thì sao . em chúc chị sẽ xử lí một cách \tốt

Các chủ đề có liên quan khác