Các anh cho e hỏi.Hôm trước e có mua một cái đĩa windows vista về cài, nhưng khi setup nó bắt đĩa cứng phải phân vùng NTFS mới cho cài.Đĩa cứng phân vùng FAT32 không cài được.
Vậy có phải là windows vista chỉ cho cài trên phân vùng NTFS bất vậy? Các a Pro giúp e với.
Nếu có bản vista nào chạy trên Fat32 thì post link cho e dc ko?

Niall

Đúng rồi pro ạh! chỉ cài trên NTFS được thôi. Bạn format lại ổ và chuyển sang định dang NTFS đi.Dùng tốt hơn fat32 mà!

Truesdell

Nhưng mà dùng phân vùng NTFS chán,dùng đĩa Hiren'Boot thì chủ yếu là dùng FAT32 mà.

vuhuong2010

Do tính bảo mật (an ninh) cao hơn nên từ VISTA trở đi, định dạng HDD bắt buộc phải là NTFS
NTFS dùng bất chán đâu bạn, nếu bạn học về mạng hay bảo mật (an ninh) thì bất bao giờ có chuyện dùng FAT 32 !
Mình dùng Hiren 9.5 trở đi thì hỗ trợ NTFS rồi mà

Trích:

kyosolo1991

Nhưng mà dùng phân vùng NTFS chán,dùng đĩa Hiren'Boot thì chủ yếu là dùng FAT32 mà.

FAT32 thì có nhìu cái chưa tốt đâu bạn ah, tính bảo mật (an ninh) thấp, khó khắc phụ lổi data, khó có thể cứu dữ liệu khi lở xóa nhầm.Mình nghĩ Bạn nên dùng NTFS cho tất cả các phân vùng HDD

Karney

Chuyển sang dùng NTFS đi bạn. Dùng cái này tuyệt cú lắm. Bảo mật (an ninh) tốt hơn, ít lỗi hơn hẳn so với FAT32, giải phân mảnh nhanh hơn và còn nhiều chức năng khác nữa mà chỉ có ở NTFS.

Điều bạn e ngại tương tự mình trước đây. Tuy nhiên đến phiên bản mới đây của Hiren's thì nó vừa hỗ trợ trả toàn NTFS. Đặc biệt là chức năng MiniXP. Cái này không những xử lý được vụ NTFS mà còn giải quyết luôn vấn đề ổ đĩa SATA II không nhận được trong DOS.

Và mình khuyên bạn nên cài Windows 7 không nên cài Windows Vista vì nó chạy nhanh hơn đẹp hơn mà bảo mật (an ninh) cũng tốt hơn.

Các chủ đề có liên quan khác