tutranviet

Chào các bạn, các bạn nói xem cách nào đúng;Cách 1: Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.500dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcách 2:Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.000dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcho Mr. ý kiến của Khách nha. Ths nhiều,

Trích:
Nguyên văn bởi Mr. Linh Chào các bạn, các bạn nói xem cách nào đúng;Cách 1: Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.500dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcách 2:Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.000dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcho Mr. ý kiến của Khách nha. Ths nhiều,
Cách 2 đúng vì phí, lệ phí bất chịu thuế nên dòng trước hàng chỉ bao gồm trị giá xăng dầu để tính thuế.

chim_canhcut

Trích:
Nguyên văn bởi Linh_suchuoi Cách 2 đúng vì phí, lệ phí bất chịu thuế nên dòng trước hàng chỉ bao gồm trị giá xăng dầu để tính thuế.
cách 2 đúng vì trước phí bất thể cộng vào trước hàng giá trước thuế bạn ah

Trích:
Nguyên văn bởi Mr. Linh Chào các bạn, các bạn nói xem cách nào đúng;Cách 1: Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.500dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcách 2:Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.000dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcho Mr. ý kiến của Khách nha. Ths nhiều,
cách 2 pác ơi! phí xăng dầu bất cộng zô giá chưa thuế!

cách t2 đúng vì trước phí lệ phí tách riêng ra các bạn cho mình hỏi một chút . Khi làm BCT thì trước Phí lệ phí này có cộng vào doanh thu trước thuế khi kê khai bất ?

yeunu

Em nghỉ là hủy vì pác xem nhá!cộng chưa thuế 1.500đ mà thuế 100đ là sao?vì thuế = giá chưa thuế x thuế suất mà!hóa đơn ghi sai rui!

Trích:
cách 2 đấy bạn, phí không chịu thuế GTGT

dykaxinh

Mình thấy rất nhiều trường hợp kê khai theo cách 1Khi kiểm toán hay quyết toán thuế đều không thấy họ nói gìThực ra cả hai cách trên đều không thay đổi phần thuế GTGT cả. Mà bên thuế họ chỉ quan tâm mỗi cái phần thuế thôi

Theo mình, ghi hoá đơn thì ghi theo cách 2. Còn cách 1 là cách kê khai đầu vào đối với các DN mua hoá đơn đó (vì phí xăng dầu là số trước mình vừa thực trả, sẽ tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế, còn phần thuế là phần mình được ktrừ). Bên mình cũng hay có hoá đơn xăng dầu và mình toàn kê khai như vậy. Heheee...

theo mình thì làm theo cách 1, cách 1 mới đúng. Bên mình cũng có nhiều hoá đơn đầu vào trước xăng lắm nhưng Cty xăng dầu toàn là ghi theo cách 1. nhưng theo quan điểm nhìn nhận của mình thì cách 1 đúng hơn cách 2.

Seamus

Cả 2 cách mà bạn đưa ra thì người ta k tính thuế trên phí xăng dầu nhưng để ghi đúng thì bạn phải ghi cách thứ 2 nha.

minhldxh

theo mình thì cách 2 đúng hơn,vì ở cột tiền hàng mình phải ghi 1000 đ.Đến cột thuế ghi 100 đ,phí ghi riêng.Mình thấy cty xăng dầu xuất cho cty mình toàn như vậy.À nếu đã viết theo cách 1 chắc cũng được miễn sao phần thuế đúng là được.Mình thấy viết theo cách 2 nhìn không tờ HD rõ ràng hơn

Trích:
Nguyên văn bởi lucky_trang theo mình thì làm theo cách 1, cách 1 mới đúng. Bên mình cũng có nhiều hoá đơn đầu vào trước xăng lắm nhưng Cty xăng dầu toàn là ghi theo cách 1. nhưng theo quan điểm nhìn nhận của mình thì cách 1 đúng hơn cách 2.
Bạn nghĩ sao mà trước phí đem cộng với trước hàng ra cái gì?Hỏi bạn chút nhé! Tiền phí có phải chịu thuế GTGT bất mà nắm chung với trước hàng hả?Bạn hãy giải thích quan điểm của mình để cả nhà cùng xem nào. nếu có lý thì mai mốt mình sẽ xuất hoá đơn theo quan điểm của bạn

Warner

Theo mình thì làm như sau:Xăng dầu: 1.000đVAT: 100đThành tiền: 1.100đPhần naỳ dùng để kê khai trên bảng kê DVHH mua vào (mình vừa tham tiềmo ý kiến của quản lý thuế đó)Còn phí xăng dầu, không cộng vào giá chưa thuế được, bạn chỉ dùng để hạch toán chi phí thôi.

pmq841985

Bên mình mới Thanh tra thuế, mình hạch toán phí xăng dầu theo C1 có thấy thuế phản ánh gì đâu.

cuongquyt

Chào các bạn, các bạn nói xem cách nào đúng;Cách 1:Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.500dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcách 2:Xăng, dầu: 1.000đPhí: 500đượcộng chưa thuế: 1.000dThuế: 100đượcộng có thuế: 1.600đượcho Mr. ý kiến của giangtb nha. Ths nhiều,Cảm ơnCTy mình nhận được rất nhiều hóa đơn xăng dầu nên mình thấy (nhiều) đa số là làm theo cách 2, Phí xăng dầu bất phải tính thuế

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
P Sự hình thành và phát triển đường lối cánh mạng dân tộc dân chủ nhân dân của Đảng Cộng sản Việt Nam Luận văn Sư phạm 0
T Tân Việt cách mạng Đảng với cuộc vận động thành lập Đảng cộng sản Việt Nam (1925 - 1930) Luận văn Sư phạm 4
B Nghiên cứu mô hình du lịch dựa vào cộng đồng tại thành phố Hội An, Quảng Nam ( Trường hợp điển hình Địa lý & Du lịch 0
T Phát triển du lịch cộng đồng tại các làng nghề truyền thống ở thành phố Nha Trang Địa lý & Du lịch 0
L Chợ nông thôn - Một không gian công cộng cho sự hình thành dư luận xã hội (nghiên cứu trường hợp chợ Mai Trang và chợ Mộc, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An) Văn hóa, Xã hội 3
N Tác động của truyền thông tới nhận thức và hành vi của người dân về phòng chống tai nạn thương tích và sơ cấp cứu tại cộng đồng (nghiên cứu trường hợp tại thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa ) Văn hóa, Xã hội 0
T Liên kết nguồn lực nhằm phòng ngừa tai nạn thương tích trẻ em tại phường Ngọc Sơn, quận Kiến An, thành phố Hải Phòng dựa vào cộng đồng Văn hóa, Xã hội 0
T Phòng ngừa vị thành niên phạm tội dựa vào cộng đồng (Nghiên cứu trường hợp xã Nghi Phú, Thành phố Vinh, Nghệ An) Văn hóa, Xã hội 2
A Sự hình thành và phát triển quan điểm của Đảng Cộng sản Việt Nam về kinh tế thị trường định hướng XHCN Văn hóa, Xã hội 0
T Quá trình hình thành nhà nước Cộng hoà Liên bang Đức sau chiến tranh thế giới thứ hai (1945-1949) Lịch sử Thế giới 0

Các chủ đề có liên quan khác