Bain

các bạn ai biết chỉ em giúp với, sao lúc nào cái CPU Usage của em cũng trên 90% hết vậy ? Nó làm máy em chạy 1 cách ỳ ạch. Dù máy P4 3.06 Ghz, Ram 1G. Từ khi cài cái Kaspersky Internet Security vào nhưng kh6ong có key xịn nên phải tháo nó ra, giờ máy em bị như vậy. Trước đây nó chạy rất ok. Mong các bạn giúp đỡ em với !

moly_fashion

Đã thử làm lại hệ thống chưa? Đã quét virut và spyware chưa? Hoàn toàn có khả năng là dính vi rút hay xung đột hệ thống. Máy của tui cũng đang có hiện tượng dung lượng Ram sử dụng tăng đột ngột, process nào cũng tăng cả. Nếu tui đoán không nhầm thì có khả năng trong các process của bạn thì System IDE là chiếm nhiều CPU nhất. Có cao thủ hệ thống nào giúp anh em tui với

minh_nhi

Thường khi cài đặt 1 số chương trình, có thằng tự động nhảy vào StartUp luôn mà không xin phép... Theo thời (gian) gian, có quá nhiều chương trình khởi động cùng Windows làm cho hệ thống trì trệ (mặc dù có những chương trình mình rất ít khi dùng đến)

Bạn dùng 3 tiện ích sau đây đễ kiểm tra nhé:

1> Trứoc tiên mở Task Manager lên xem thử có bao nhiêu chương trình đang chạy

2> MSCONFIG... vào Start\Run gõ vào MSCONFIG trong tab StartUp bạn xem cái nào cần thì đễ lại, cái nào không cần thì bỏ dấu check phía trước, Apply, OK

3> SERVICES... vào Start\Run gõ vào SERVICES.MSC rồi tìm xem dịch vụ nào không cần thiết thì Disable đi

Bao nhiêu đó cũng đũ làm cho máy nhẹ đi rất nhiều

Nếu khéo léo hơn thì có thể tinh chỉnh trong Registry, nhưng khá nguy hiểm, nhất là với những bạn không có kinh nghiệm

ANH TUẤN

tình trạng đó chắc chắn máy có vấn đề,cách giải quyết tốt nhất đây ; cài lại win.vừa giải quyết vấn đề, vừa làm cho máy sạch sẽ, chạy nhanh hơn.

Cài lại windows chỉ là giãi pháp cuối cùng thôi.. Ai lại làm thế.. Ít ra khi ta mày mò tìm nguyên nhân thì cũng chính là cách học hay nhất đấy

Chẳng lẽ cài máy tính lại, rồi bị tình trạng ấy lại tiếp tục cài sao?

ANH TUẤN

lu3kchj_mY

Quote:

Được gửi bởi anhtuan1066

Cài lại windows chỉ là giãi pháp cuối cùng thôi.. Ai lại làm thế.. Ít ra khi ta mày mò tìm nguyên nhân thì cũng chính là cách học hay nhất đấy

Chẳng lẽ cài máy tính lại, rồi bị tình trạng ấy lại tiếp tục cài sao?

ANH TUẤN

Bạn nói đúng, cũng là một cách học hỏi còn cài lại windows thì dễ quá không xứng đáng là DDTH. Trước đây máy mình cũng bị như vậy và cài lại windows còn lý do vẫn còn là điều ....chưa biết, máy mình trước đây không gắn thêm bộ phận gì không cài thêm sòt nào vẫn sử dụng chơi game bình thường tự nhiên ỳ ạch không rõ nguyên nhân dù mình vừa kiểm tra quét virus...

Hardy

Thế bạn vừa kiểm tra Task Manager, MSCONFIG, SERVICES và Registry như tui nói ở trên chưa?

ANH TUẤN

những cái này làm rồi, chỉ là những công chuyện cơ bản thôi mà. Chỉ không hiểu tại sao trong task mr có tới 5 cái SVCHOST.EXE hoạt động và cái system idle process là gì không biết nữa, còn những cái gì cũng hoạt động một cách đáng ngờ. Rất mong có một bài học hay ở bạn, anhtuan1066

Cái này thật khó nói... hay là như vầy đi... bạn mở Task Manager lên và chụp hình nó, gữi lên đây dc ko? Có thể tất cả người sẽ có cách...

tui thì không dám chắc có thể giúp dc bạn, nhưng diển đàn chúng ta đông người mà, chẳng lẻ không ai giúp dc

ANH TUẤN

uyenphuong1505

Cài lại windows chưa chắc vừa được. tui vừa thử tất cả rồi nhưng không ăn thua gì cả. Cứ cài lại vài hôm thì các process thi nhau ngốn Ram, còn spooler service thì ngủm củ tỏi. Chẳng hiểu sao nữa, điên hếtcả đầu!!!!

Foma

Quote:

Được gửi bởi anhtuan1066

Cái này thật khó nói... hay là như vầy đi... bạn mở Task Manager lên và chụp hình nó, gữi lên đây dc ko? Có thể tất cả người sẽ có cách...

tui thì không dám chắc có thể giúp dc bạn, nhưng diển đàn chúng ta đông người mà, chẳng lẻ không ai giúp dc

ANH TUẤN

đúng đó bạn PhuCuongSPI chụp hình rồi post lên thì mới biết dc chính xác máy bạn đang bị tình trạng gì!

lantrank_vn

thuong thi do virut tan cong ban nen cai windows va update phn mem diet vi rut moi de bao ve may tinh cua minh dong thoi tranh rui do khi truy cap mang

chi_heoboo

Quote:

Được gửi bởi never_again922

những cái này làm rồi, chỉ là những công chuyện cơ bản thôi mà. Chỉ không hiểu tại sao trong task mr có tới 5 cái SVCHOST.EXE hoạt động và cái system idle process là gì không biết nữa, còn những cái gì cũng hoạt động một cách đáng ngờ. Rất mong có một bài học hay ở bạn, anhtuan1066

Trời ạ cái System Idle Process là CPU đang không có chuyện làm đình công đấy, ông kiếm mấy con virus về cho CPU nó làm chuyện đê.

dthung_2000

bạn never_again922 vừa bị dính virus rồi, mấy cái SVCHOST.EXEthêm đó là của virus tự làm ra (tạo) ra theo kiểu "bắt chước".Nó chạy làm máy rất chậm. Bạn vào start>run>gõ tên SVCHOST.EXE và xóa nó đi là được mà. Không nên cài lại windows quá nhiều.

vietnhu_90

Cái này nhất định là do virus rồi, trước đây bạn dùng KAS nó quaranti virus hay delete nhưng vẫn lưu lại, bây giờ bạn nên cài lại KAS hay KIS hiện đang có bản 2009 ******** search trên mạng rất nhiều. Mình hy vọng nó sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề.

Cho em hỏi chút ạ

Lam thê nào biết truơng trình đang chạy ạ? no nhảy số 00 01 ... hay la cứ có tên la đang chạy

Em gà về máy lăm mong các anh giải thich ạ Thank các anh

barabp

Quote:

Được gửi bởi luong_thoa2005

bạn never_again922 vừa bị dính virus rồi, mấy cái SVCHOST.EXEthêm đó là của virus tự làm ra (tạo) ra theo kiểu "bắt chước".Nó chạy làm máy rất chậm. Bạn vào start>run>gõ tên SVCHOST.EXE và xóa nó đi là được mà. Không nên cài lại windows quá nhiều.

Gõ rồi mà không thấy gì hiện lên hết.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote:

Được gửi bởi LyHương

Cho em hỏi chút ạ

Lam thê nào biết truơng trình đang chạy ạ? no nhảy số 00 01 ... hay la cứ có tên la đang chạy

Em gà về máy lăm mong các anh giải thich ạ Thank các anh

Những chuơng trình xuất hiện trong Task Manager đều là những chuơng trình đang chạy. Chuơng trình nào có CPU 00 là không sử dụng CPU, tạm thời (gian) đang trong trạng thái nghỉ ngơi. Còn nhưng chuơng trình có CPU 01,02,... là nhứng chưong trình đang chiếm dụng CPU.

yo_blog

Quote:

Được gửi bởi darkera13

Trời ạ cái System Idle Process là CPU đang không có chuyện làm đình công đấy, ông kiếm mấy con virus về cho CPU nó làm chuyện đê.

vây cái System Idle Process chạy liên tục là sao ạ. Có phải như vây máy em nhiêm virut không ạ.

Những cái hiện lên ma ở 00 thi có dc dele không ạ và co anh hưởng gi không anh

Daley

Quote:

Được gửi bởi LyHương

vây cái System Idle Process chạy liên tục là sao ạ. Có phải như vây máy em nhiêm virut không ạ.

Những cái hiện lên ma ở 00 thi có dc dele không ạ và co anh hưởng gi không anh

Giời ạ! Cái thread này không biết từ bao giờ rồi nữa.

Trả lời bạn thế này System Idle Process là CPU đang rỗi (tức là không dùng đến,cái này thấp mới sợ chứ cao thì kệ bà nó).

Còn mấy cái 00 bạn cứ thử tắt đi thì biết, cần gì phải hỏi. Thử "nghịch ngu" tí xem thế nào?

Các chủ đề có liên quan khác