miuxinh241

Chào các bạn!Cho mình hỏi là: Cửa hàng khi nhập hàng vào đôi khi bất có hóa đơn đầu vào, nhưng cửa hàng em có đăng ký sử dụng hóa đơn bán hàng thông thường. Vậy cửa hàng em có cần lập sổ sách kế toán bất ạ!? Và có phải cửa hàng sẽ nộp thuế theo hình thức thuế khoán? Vậy thuế khoán đó bao gồm thuế GTGT và thuế TNCN, đúng bất ạ!? Mọi người ý kiến giúp em với! TKS!

Parnall

Theo mình được biết thì thông thường các cửa hàng thường nộp thuế khoán. Bên CQT sẽ ấn định cho Cửa hàng một mức thuế phải nộp. Cửa hàng thì chỉ cần kế toán theo dõi rất đơn giản thôi bất phức tạp như doanh nghề tư nhân hay công ty.

sexx1997

Ở các đơn vị kinh doanh là cừa hàng thì bên thuế sẽ bán cho HĐ GTGT mẫu 2 - HD bán hàng thông thường, Như vậy khi đăng kí MST thì căn cứ vào số vốn đăng kí kinh doanh và loại hình kd cơ quan thuế sẽ xác định mức thuế khoán cho đơn vịCòn chuyện lập các chứng từ sổ sách kế toán hay bất thì đó là tuỳ vào từng yêu cầu quản lý của cửa hàng, theo mình thì nên lập chứng từ sổ sách kế toán đơn giản để thuận tiện cho công tác quản lý và điều hành

Covyll

Cho em hỏi thêm với! Cửa hàng có mua vào 1 số mặt hàng bất có hóa đơn đầu vào. Vậy khi bán hàng có thể xuất hóa đơn bán hàng thông thường cho mặt hàng đó bất ạ! Nếu cửa hàng đóng thuế theo thuế khoán thì chắc Cục thuế sẽ bất cần kiểm tra đầu vào của hàng hóa nhỉ? Mà chỉ căn cứ vào doanh thu tính thuế!? Mong tất cả người chỉ giáo thêm! TKS!

Stanwik

theo mình nghĩ là không,bởi 2 lý do:
- cán bộ thuế bất đâu lại đi quản lý những chuyện đó, vừa bất đủ người,và họ còn nhiều chuyện khac phải giải quyết
-đã khoán thuế rồi thì quan tâm đầu vào làm gì

Cửa hàng kinh doanh có hoá đơn thông thường thì bất cần lập sổ sách kế toán vì nộp thuế khoán trên tổng doanh thu mà CQ thuế ấn định và là nộp trực tiếp.Nếu hàng hoá khong có hoá đơn đầu vào thì có thể xuất hoá đơn cho mặt hàng đó nhưng nên hạn chế.Cửa hàng lên lập sổ sách hàng hoá để quản lý

binhuecity

việc lập sổ sách chỉ là để quản lý hàng hoá tại cửa hàng thôi làm thế nào cho hợp lí là được, còn vấn đề hoá đơn thì bất quan trọng đâu vì nộp thuế khoán mà cứ đến cuối tháng đến cơ quan thuế nộp là được.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
T Có một dịp nào đó, em đến mua đồ dùng học tập ở một cửa hàng bách hóa, được quen biết một chị bán hà Văn học thiếu nhi 0
T Kinh doanh cửa hàng tạp hóa có cần thiết phải đăng kí hộ kinh doanh cá thể không? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2
C Em cửa hàng lưu niệm, các mặt hàng cho teen. Mọi người có thể tư vấn cho em chỗ lấy hàng rẻ và lạ vớ Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
Z Có khoảng 40tr có nên mở cửa hàng mỹ phẩm ko? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 4
S Mua sỉ ở đâu? ai có cửa hàng bán sỉ ở HN chỉ giùm mình với Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
H Em muốn mở 1 cửa hàng kinh doanh, ai có kinh nghiệm tư vấn cho em nhé? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
C Ai có kinh nghiệm mở cửa hàng thời trang tư vấn giúp mình với? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 2
V Mình muốn mở một cửa hàng kinh doanh quà lưu niệm. Bạn đã có kinh nghiệm chỉ giúp mình Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
A Người bị kết án có được mở cửa hàng cầm đồ? Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 1
D Tất cả các vấn đề có liên quan đến mở cửa hàng sách truyện Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác