cunhoanhi

Chi tiêu thế nào là hợp lý? Theo các bạn thì thế nào là chi tiêu một cách hợp lý? tui là dân tỉnh lẻ lên HN làm việc với mức lương 9tr/ tháng. Vậy là cao??? Mỗi tháng tui phải tri 1,5tr tiền nhà + khoảng 600 nghìn tiền điện, nước, vệ sinh...! Mỗi suất cơm bình dân cũng hết 25k và bữa sáng tui ăn uống trà đá, thuốc men cũng hết 20 nghìn, ngày 2 bữa cơm + bữa sáng khoảng 70k vậy một tháng tiền ăn hết 2.100.000 vnd. Dt một tháng 500 k + xăng xe 300k, tui không uống rượu nhưng có hút thuốc ngày một bao, một tháng khoảng 600k. Internet 150k/1 tháng. Cuộc sống ai mà chẳng có bạn bè, ai mà chẳng phải chi tiêu cho cá nhân! Tui quan hệ xã giao nhiều nên những khoản cafe hay nhậu nhẹt... Để thuận lợi cho cv, gắn chặt mối qh, tăng thêm bạn bè thì có tiết kiệm lắm cũng phải hết 2tr. Một tháng vài ba lần đưa bạn gái đi chơi có là kẻ ky bo thì cũng mất đến 1tr là còn ít. tui không đóng bảo hiểm, va nếu phải đóng thêm 900k thuế thì thử hỏi tui lấy tiền ở đâu ra?? Với những chi tiêu hàng tháng đã chiếm đến 8.750.000vnd vậy một tháng tui thu nhập cao và để ra được 250.000. Theo các bạn tui nên cắt giảm nhưng khoản nào? Chi tiêu đúng cách hay sống cuộc sống kham khổ? Phòng ở 5-7 ng, ngày 2 bữa cơm, sáng nhịn ăn, và đừng giao lưu bạn bè, khách hàng nữa??? Không yêu đương gì cả? Thử hỏi đó là một cuộc sống hay là chỉ đơn thuần là tồn tại một cách kham khổ trên cõi đời này?

Đồng cảm tui không hiểu tại sao nhiều người lại ném đá người viết bài về vấn đề nhà 3 triệu. Ở SG nhà 3tr nguyên căn là quá rẻ rồi, đâu có phải xài sang gì đâu chứ? Cực chẳng đã mới ở nhà rẻ tiền hơn, xập xệ quá, 2 vợ chồng còn chịu được chứ con nhỉ sao sống? Rồi bệnh tật thì sao? Ai chả muốn sống cho đàng hoàng. tui có người nhà vừa thuê nhà ở Gò vấp, nhà trong hẻm cũng 3tr, thấy cũng bình thường chứ chả có gì, mà Gò vấp là rẻ lắm rồi. tui cũng dân tỉnh, vừa ra trường, lương không bằng anh, còn phải ở phòng trọ ghép nhưng tui hiểu cảm giác cầm tiền mỗi tháng tiêu pha cứ như bị ăn cướp (xin lỗi nhưng là cảm giác thật). Nhiều lúc nghĩ bạn bè dân thành phố sướng thật chứ, có người chưa hề đi làm, ở nhà chơi, có người làm lương 3 cọc 3 đồng nhưng họ vẫn vi vu, còn mình thì làm hết hơi mà vẫn không đủ sống. Làm một năm tích lũy được bao nhiêu Tết về quê một lần là hết. Mong các vị ở trên hay nghĩ sao cho thấu tình đạt lí, cho sát với đời sống nhân dân chứ đứng ngồi tưởng tượng nữa.

quocvan910312

Khéo ăn thì no Thân gửi các quí độc giả & tòa soạn, tui đã đọc rất nhiều diễn đàn của các bạn chia sẻ về thu nhập hiện tại, đời sống và làm sau tích lũy và có dư. Theo tôi, tùy theo quan điểm, cấp độ đời sống của mỗi người, mỗi gia đình mà có cách chi tiêu khác nhau, theo kiểu "phú quí sinh lễ nghĩa": Có nhiều gia đình vợ chồng làm công nhân, lương mỗi người chưa vượt ngưỡng 4 triệu, tổng 2 vợ chồng chỉ ngót 8 triệu, nhưng họ vẫn sống đường hoàng, thoải mái. tui thật ngạc nhiên khi một người chị họ phải ở nhà thuê, làm công nhân may lương tối đa 5 triệu (lương khi đã tăng ca rất nhiều kể cả chủ nhật) vẫn cho con uống được sữa Hươu cao cổ của Abbot hằng tháng, dẫu cuộc sống cơ cực, nhưng chị vẫn vui vẻ và lo gia đình rất vuông tròn (dẫu là không như ý, nhưng chị luôn hài lòng vì mình đã cố gắng hết sức, khả năng và điều kiện công việc chỉ có thể đạt đến chừng đó mà thôi). Mức lương của những người công chức nhà nước thì ra sao, khi tham khảo tui thấy rằng mức trung bình cũng giao động từ 5 triệu/người, nhưng chung qui ai cũng thấy rằng phải gói gém lắm mới ổn được. Bản thân tui cũng thuộc cấp quản lí của một công ty nước ngoài liên tục trong nhiều năm, mức lương thuộc dạng khá trên thị trường, những năm trước tui chi tiêu rất dư giả, chỉ cần lương của tui không đủ lo cho gia đình và còn có dư. Nhưng, khoảng 2 năm trở lại đây, từ khi kinh tế khủng hoảng, mức lương của tui chỉ vừa đủ lo vun vén trong gia đình. tui tham khảo việc chi tiêu của một số chị em khác trong công ty, họ cũng chi với mức tương tự (dù có người lương chỉ bằng 1/3 của tôi). tui rút ra rằng, dân công chức mỗi gia đình tại các thành phố lớn như Tp.HCM chẳng hạn, mỗi gia đình chi ít nhất 10 triệu/tháng. Khi cuộc sống đã đi qua thời khó khăn, mức chi càng ngày sẽ cao hơn, đòi hỏi vật chất của mỗi gia đình càng cao hơn và khó quay về mức cũ. Đó là lí do ai cũng cảm giác khó, dù mức thu nhập khá chênh lệch nhau. Thêm một việc khác là do khủng hoảng kinh tế, xăng dầu tăng giá, tiền tệ suy kiệt sau những đợt đầu tư, làm ăn liên tục từ khủng hoảng giữa năm 2008 đến giờ...Đồng tiền Việt Nam thực tế đã mất gần 1/3 giá trị vốn có của nó. Và khiến cuộc sống mọi người bị xuống cấp, ảnh hưởng. Nên có câu "khéo lo thì no, khó co thì ấm"...thì chúng ta sẽ thấy, mọi thứ "đủ" theo cách của mình. Mấy ngày trước, tui lại thấy diễn đàn "lương 20 triệu, tui có....". Và hàng loạt chia sẻ về việc "không ai sống bằng lương cả...". tui nghĩ rằng có nhiều anh chị, nếu may mắn thật sự đã sống được bằng lương của chính mình, và có thể có dư. Nhưng tui nghĩ là phải tích lũy trong rất nhiều năm. Người Việt Nam có câu "phi thương bất phú", tui nghĩ rằng điều này cũng tốt thôi. Vừa làm, vừa có điều kiện kinh doanh một cái gì khác (dù là BĐS hay chứng khoán như mọi người nghĩ là kiểu làm giàu chóng vánh) thì cũng là một điều đáng ủng hộ. Nếu chúng ta đổ lỗi một số nhỏ nào đó đang làm lũng đoạn thị trường theo kiểu kinh doanh chụp giật, thì theo quan điểm của tôi, tui cho rằng điều này là một điều tất nhiên của xã hội; đặc biệt là ở các nước đang mới manh nha phát triển như Việt Nam (BĐS chỉ mới hơn 12 năm, chứng khoán hơn 10 năm...). Cũng tương tự như cha ông mình thời mới mở cửa năm 1985, có nhiều người đã làm giàu chỉ nhờ nhập những mớ sắt vụn hay xe cũ, thép cũ từ Nga, từ các nước phát triển về để bán mà trở thành tỉ phú, và có nhiều người hiện tại đang độ tuổi 45-60 tại các thành phố lớn đã trong thời gian đó. Có câu "anh hùng phải thời, phải thế", nếu gặp thiên thời thuận lợi, chúng ta may mắn, cũng sẽ dễ làm giàu nhanh chóng. Cho nên, tui cảm giác chúng ta nên mừng cho những người đã may mắn kinh doanh (dù đánh giá là đầu cơ), vì đã có thêm những người khá giả hơn trong xã hội, khi mà đồng tiền được san sẻ cho nhau. Xã hội có thêm nhiều người nhạy bén, biết nắm bắt thời cơ để sinh lợi, cũng là điều đáng mừng, khi cơ hội làm giàu giúp họ tạo nên gia đình êm ấm, điền sản... Nhưng, tui nhận thấy rằng thời gian "chụp giật" cũng đã qua, hai năm gần đây, Việt Nam đã bắt đầu có những định hình hoạt động chuyên nghiệp hơn trong một số ngành nghề, đặc biệt là BĐS và chứng khoán hay kinh doanh tài chính... tui ủng hộ những kiểu làm giàu nhạy bén mà không phạm pháp và tui cũng mong rằng các bạn ủng hộ và cảm giác nên có quyết tâm làm giàu chân chính. Và, cũng đừng để áp lực đồng tiền làm cho đầu óc kém vui, kém hài lòng với những điều mình đang có và luôn quyết tâm để làm cho công việc hiện tại tốt hơn chính là cách tích lũy tốt hơn cho tương lai. Chúc các bạn ai cũng thành công hơn!

Ít cũng đủ mà nhiều cũng đủ. khó lòng mà đưa ra 1 mức cụ thể! 9 triệu với người này có thể đủ, người kia thì không. tui giờ tháng 2 triệu cũng đủ, mà giờ có 10 triệu cũng chưa chắc đủ. mà phải nói là với mức bao nhiêu thì 1 thể đảm bảo một mức sống nào đó! Hôm đọc báo nghe bác chủ tịch bảo lương 9 triệu mới đủ sống. Giật mình thấy với mức lương của mình thì mới bằng 1/4 mức trung bình. Nhưng mà cũng thấy mình đâu có thảm đến vậy :D, quan trọng là biết phân phối chi tiêu, biết bằng lòng, không than vãn và biết tiếp tục phấn đấu! :) Vài năm nữa em sẽ nói chuyện với các bạn với cách khác :))

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu sinh kế người dân vùng đệm vườn quốc gia xuân sơn, tỉnh Phú Thọ Văn hóa, Xã hội 0
D công tác dân vận, công tác vận động đồng bào dân tộc thiểu số, công tác tranh thủ người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số tỉnh ST hiện nay Văn hóa, Xã hội 0
D THỰC TRẠNG CÔNG TÁC VĂN THƯ, LƯU TRỮ CỦA BAN DÂN VẬN TỈNH ỦY THÀNH PHỐ CAO BẰNG Văn hóa, Xã hội 0
D Hoạt động thu thập và đánh giá chứng cứ của Tòa án trong tố tụng dân sự và thực tiễn áp dụng tại các Tòa án nhân dân ở tỉnh Lạng Sơn Luận văn Luật 0
D hoạt động thu thập chứng cứ trong bộ luật tố tụng dân sự tại tòa án nhân dân huyện lấp vò – tỉnh đồng tháp Luận văn Luật 0
D Lễ hội Gò Tháp trong đời sống tinh thần của người dân tỉnh Đồng Tháp Văn hóa, Xã hội 0
D Thiết kế hệ thống xử lý nước thải khu dân cư Bình An, huyện Dĩ An, tỉnh Bình Dương, công suất 200m3/ngày Khoa học kỹ thuật 0
N Tìm hiểu việc giữ gìn nét văn hóa dân tộc ở Lễ hội vía Bà Chúa Xứ núi Sam, thị xã Châu Đốc, tỉnh An Giang Kiến trúc, xây dựng 0
N Nghiên cứu nhu cầu sử dụng giống lúa chất lượng của nông dân huyện Châu Thành, tỉnh An Giang Kiến trúc, xây dựng 0
L Ứng dụng hệ thống thông tin địa lý (gis)trong xây dựng và quản lý cơ sở dữ liệu về dân số của thành phố Long Xuyên, tỉnh An Giang Kiến trúc, xây dựng 2

Các chủ đề có liên quan khác