kimsanhthuy Mình không rành về cài win7, nên khi cài tới phần partition, có 2 tùy chọn là delete va format, mình không hiểu và không biết chọn cái nào? Mong các pro giải thích và chỉ giúp. Thanks nhiều. Nếu bài của mình có trùng bài hay gì khác, mong bỏ qua Bạn chọn format

quoctoan_ptit

Vậy còn delete, có khác biệt gì không? Thanks

---------- Bài thêm lúc 12:52 ---------- Bài trước là lúc 12:52 ----------

nokia7650 Bạn nên chọn format, nó sẽ định dạng lại phân vùng đĩa cứng đó. Thanks bạn nhiều

gau_bong484

Vậy mong các pro chỉ mình trường hợp này với. Khi cài xong, lúc startup, nó không hiện hình này:

Mà chỉ hiện hình này:

Sao kỳ vậy?

---------- Bài thêm lúc 13:46 ---------- Bài trước là lúc 13:33 ----------

vinhnguyendl Delete thì không còn phân vùng đó nữa "Không còn phân vùng" là sao? mình không hiểu, bạn có thể giải thích thêm được không?

Perkinson

"Không còn phân vùng" là sao? mình không hiểu, bạn có thể giải thích thêm được không?

Nghĩa là mất luôn partition đó vì bạn xóa đi mà..

Thường khi cài windows 7 nó sẽ làm ra (tạo) ra 1 phần vùng ẩn 100Mb chứa file hệ thống trong đó. Format phân vùng cần cài cũng đúng, nhưng nếu bạn thường hay cài đi cài lại nhiều lần thì đến 1 lúc nào đó máy sẽ báo không cài được nữa (mình duy đoán do lỗi cái phân vùng ẩn 100Mb), nên thường thì chọn delete cả 2 partition: phần vùng ẩn và phân vùng cài win. Sau đó chọn format cũng được, nhưng bấm next thì trong quá trình cài windows cũng sẽ tự động format và chia lại cho bạn 1 phân vùng ẩn 100Mb trả toàn mới.

vh_gmai

Format là định dạng lại ổ đĩa để cài Windows

Delete là xóa luôn ổ đĩa đó đề chia lại.

Thông thường nếu bạn chọn một ổ để cài windows mà nếu ổ đĩa đó chưa được định dạng thì máy sẽ báo là định dạng trước khi cài không bạn sẽ không nhấn được nút next.

Zhou

uandi1818 Thường khi cài windows 7 nó sẽ làm ra (tạo) ra 1 phần vùng ẩn 100Mb chứa file hệ thống trong đó. Format phân vùng cần cài cũng đúng, nhưng nếu bạn thường hay cài đi cài lại nhiều lần thì đến 1 lúc nào đó máy sẽ báo không cài được nữa (mình duy đoán do lỗi cái phân vùng ẩn 100Mb), nên thường thì chọn delete cả 2 partition: phần vùng ẩn và phân vùng cài win. Sau đó chọn format cũng được, nhưng bấm next thì trong quá trình cài windows cũng sẽ tự động format và chia lại cho bạn 1 phân vùng ẩn 100Mb trả toàn mới. botloctom Format là định dạng lại ổ đĩa để cài Windows

Delete là xóa luôn ổ đĩa đó đề chia lại.

Thông thường nếu bạn chọn một ổ để cài windows mà nếu ổ đĩa đó chưa được định dạng thì máy sẽ báo là định dạng trước khi cài không bạn sẽ không nhấn được nút next. Vậy mình chọn delete ổ cài windows là ổ C thì có ảnh hưởng gì tới ổ D không? Vì máy mình có cài win7 mấy lần rồi, nhưng kỳ này cài xong, khi startup không thấy logo như hình mình đăng ở trên cộng thêm cài iTunes không hiển thị iPhone, nhưng trong windows explorer + máy khác + laptop thì lên nên mình nghĩ có khi nào bị lỗi windows khi cài không, vì mình hay dùng format, chưa lần nào dùng delete.

Các chủ đề có liên quan khác