55_66

Bạn Phan Thanh thân mến, Viêm âm đạo là bệnh phụ khoa khá phổ biến và nhiều chị em thường gặp. Thông thường, nếu viêm nhẹ, bệnh có thể tự khỏi nếu chị em biết cách vệ sinh "vùng kín" bằng nước sạch, không lạm dụng dung dịch vệ sinh nào. Còn trong trường hợp nặng, chị em cần đi khám phụ khoa để được làm xét nghiệm nếu cần thiết và kê đơn thuốc cho nhanh khỏi. Điều chị em cần làm khi bị viêm âm đạo?
Bình thường khi đặt thuốc chữa viêm âm đạo, bạn nên kiêng "quan hệ" hay nếu có quan hệ tình dục phải sử dụng bao cao su. Ảnh minh họa Bình thường khi đặt thuốc chữa viêm âm đạo, bác sĩ sẽ khuyên bệnh nhân nên kiêng "quan hệ" hay nếu có quan hệ tình dục phải sử dụng bao cao su vì khi quan hệ thuốc sẽ giảm hay mất tác dụng. Hơn nữa, nếu không dùng bao cao su bảo vệ, virus gây bệnh có thể lan sang người kia hay bản thân người bệnh sẽ nhận thêm nhiều virus từ "đối tác" làm cho tình trạng bệnh nặng thêm do nhiễm trùng chéo. Bản thân, viêm âm đạo không hẳn được xếp vào nhóm các bệnh lây truyền qua đường tình dục nhưng có một số nguyên nhân gây viêm âm đạo (mầm bệnh) lại có thể truyền từ người nữ sang người nam, khu trú ở cơ quan sinh dục của người nam và sau đó truyền ngược trở lại cơ quan sinh dục của nữ qua hoạt động tình dục, khiến cho việc điều trị viêm âm đạo không dứt điểm hay tái phát. Trong thư bạn cũng không nói rõ đã dùng thuốc trong thời gian nào của chu kì kinh và em có dùng hết liều không nên rất khó để nhận biết mức độ ảnh hưởng của thuốc đến đâu. Ngoài ra, tùy từng loại thuốc sẽ có những tác động khác nhau đến sức khỏe của bạn cũng như thai nhi nếu không may bạn có bầu. Vì vậy, tốt nhất, vợ chồng bạn nên cố gắng kiêng cứ "chuyện vợ chồng" cho tới khi bệnh khỏi hẳn hay là dùng bao cao su để bảo vệ cả hai khỏi lây nhiễm bệnh. Bạn cũng nên đi khám lại sau khi dùng hết thuốc hay trong quá trình điều trị có những dấu hiệu đặc biệt phát triển để được điều trị theo hướng tích cực hơn. Chúc bạn sớm khỏi bệnh!

Các chủ đề có liên quan khác