Em chào các Pác. Công ty em mới thành lập chưa có doanh thu vẫn đang ở quá trình sản xuất. Em muốn hỏi các Pác là Lãi trước gửi ngân hàng kế toán trưởng ở chỗ em hạch toán vào tài khoản 515 mà bất vào 711. Các pác có thể giải thích giúp em chuyện hạch toán vào hai tài khoản này cái nào là hợp lý. Và sự khác nhau giữa hai cách này sẽ đi đến kết quả thế nào? Em xin cảm ơn

phuchuy3107

Hạch toán vào 515 là đúng bạn ơi. Bạn xem rõ hơn hướng dẫn trong Chế độ kế toán DN theo QĐ 15 nhé

Trích:
Nguyên văn bởi daocuncon Em chào các Pác. Công ty em mới thành lập chưa có doanh thu vẫn đang ở quá trình sản xuất. Em muốn hỏi các Pác là Lãi trước gửi ngân hàng kế toán trưởng ở chỗ em hạch toán vào tài khoản 515 mà bất vào 711. Các pác có thể giải thích giúp em chuyện hạch toán vào hai tài khoản này cái nào là hợp lý. Và sự khác nhau giữa hai cách này sẽ đi đến kết quả thế nào? Em xin cảm ơn
KTT bên bạn hạch toán thế là hợp lý, còn tui thì tui không hạch toán vào 515 hay 711 mà hạch toán vào chỗ khác, nếu cuối năm mà DN vẫn chưa làm ăn có lời thì có nhiều cách xử lý cái trước lãi ngân hàng kia. Bạn có thể hỏi KTT là nếu bây giờ em hạch toán vào TK khác để nó bất thể hiện trên KQHDSXKD và BCTC có được không? em muốn để sang năm DN mình có doanh thu em mới đưa nó sang xem KTT bên bạn trả lời thế nào nhé, đó cũng là một kinh nghiệm sống còn cho bạn nếu KTT trả lời bạn một cách chân thành không dấu nghề

Arryo

Trích:
Nguyên văn bởi Dragon489 KTT bên bạn hạch toán thế là hợp lý, còn tui thì tui không hạch toán vào 515 hay 711 mà hạch toán vào chỗ khác, nếu cuối năm mà DN vẫn chưa làm ăn có lời thì có nhiều cách xử lý cái trước lãi ngân hàng kia. Bạn có thể hỏi KTT là nếu bây giờ em hạch toán vào TK khác để nó bất thể hiện trên KQHDSXKD và BCTC có được không? em muốn để sang năm DN mình có doanh thu em mới đưa nó sang xem KTT bên bạn trả lời thế nào nhé, đó cũng là một kinh nghiệm sống còn cho bạn nếu KTT trả lời bạn một cách chân thành không dấu nghề
Nói rõ hơn về cái màu đỏ nghe chơi ???

tekening_van

Trích:
Nguyên văn bởi Hiền Triết Nói rõ hơn về cái màu đỏ nghe chơi ???
Cái đó muốn biết thì đi thực tế nhiều sẽ biết, còn bất thì kiếm một vài lão làng về kiểm toán kế toán sẽ ra nhưng cũng hơi bị tốn phí trước khi học được

Trích:
Nguyên văn bởi Dragon489 Cái đó muốn biết thì đi thực tế nhiều sẽ biết, còn bất thì kiếm một vài lão làng về kiểm toán kế toán sẽ ra nhưng cũng hơi bị tốn phí trước khi học được
Ừa Thank sự chân thành !!!

Trích:
Nguyên văn bởi huyvh Trời vậy ta, nếu bất cho vào 2 Tk trên liệu pác cho không đâu nhỉ? 3388 hay gì khác chăng??? bọn e ít kinh nghiệm,bác chỉ cho bọn e coi.
Em đợi đó đi, anh đi kiếm lão làng hỏi rồi về sẽ post lên cho em học hỏi.

Trích:
Nguyên văn bởi Dragon489 Cái đó muốn biết thì đi thực tế nhiều sẽ biết, còn bất thì kiếm một vài lão làng về kiểm toán kế toán sẽ ra nhưng cũng hơi bị tốn phí trước khi học được
Vậy sao Rồng không nói cho tất cả người học hỏi luôn mà cứ úp mở thế nhở?

anhlaknock_out

KTT chỗ em mới chuyển đi chỗ khác rồi bất thể hỏi được. Em mới ra trường tuy có đi làm nhiều nơi rồi nhưng em rất thắc mắc về điều này mà chưa có được câu trả lời thoả đáng.Tất cả các KTT đều hạch toán vào 711 còn em đọc quy chế thì hạch toán vào 515 là đúng. Nếu các Pac có lòng tốt thất sự thì chỉ giáo cho em với. Em xin Thank nhiều nhiều

Amos

Trích:
Nguyên văn bởi daocuncon KTT chỗ em mới chuyển đi chỗ khác rồi bất thể hỏi được. Em mới ra trường tuy có đi làm nhiều nơi rồi nhưng em rất thắc mắc về điều này mà chưa có được câu trả lời thoả đáng.Tất cả các KTT đều hạch toán vào 711 còn em đọc quy chế thì hạch toán vào 515 là đúng. Nếu các Pac có lòng tốt thất sự thì chỉ giáo cho em với. Em xin Thank nhiều nhiều
Đây là vấn đề quan điểm. Chỉ xoay quanh 1 vấn đề duy nhất là:
Việc DN mở tài khỏan TGNH là nhằm mục đích gì?

Một số người cho rằng: đó là chuyện bình thường, nền kinh tế hiện lớn phải sử dụng dịch vụ ngân hàng thôi.
Một số người khác cho rằng: dù bất dự định nhưng thực tế là có lãi từ khoản trước nhàn rỗi.

Ý kiến thứ 1 xuất phát từ các giảng viên trường ĐH Kinh tế TP.HCM.

Khi Bộ Tài Chánh ban hành Hệ thống tài khoản thống nhất cả nước thì vấn đề quan điểm vừa bị bỏ qua, phải tuân theo QĐ của Bộ TC thôi.

Khi đó trường ĐH Kinh tế TP.HCM chỉ còn than: Xa mặt trời quá, kêu bất thấu!!!!

Bạn cũng nhìn lại lịch sử 1 chút.
Trước kia, thời (gian) bao cấp, bất có chuyện DN đầu tư tài chánh nhằm mục đích kiếm lãi. Khi đó ý kiến thứ 1 là bất chấp nhận được.
Điều này đúng, nhưng nó có tính lịch sử. Hoàn cảnh khác đi thì quan điểm cũng phải đổi mới theo mới được.
Thời đó các giảng viên trường ĐH Kinh tế TP.HCM cũng phải cùng ý rằng lãi TGNH là 1 khỏan thu nhập tài chánh.
Đến khi ở TP.HCM mở cửa thị trường chứng khoán thì quan điểm 1 lại trỗi dậy.
Thực tế là vừa có kiến nghị Bộ Tài Chánh bất xem TGNH là thu nhập tài chánh.

Nhưng cuối cùng giải pháp của Bộ TC là: dung hòa.
Các lý thuyết về tài chánh bất xem lãi TGNH là khỏan thu nhập tài chánh.
Thế nhưng Hệ thống tài khoản lại quy định dùng TK515 ghi nhận lãi TGNH.

TK711 và TK811 cũ có tên là Thu nhập tài chánh và Chi phí tài chánh vừa bị bỏ đi, chuyển thành TK515 và TK635
Nghĩa là hoạt động tài chánh vừa mang 1 nội dung khác. Tức là Bộ Tài Chánh cùng ý với ý kiến thứ 1 ở trên.
Nội dung hoạt động tài chánh hiện lớn là các họat động về vốn. "Tài chánh" được hiểu là trước vốn kinh doanh.
Và Lãi hay Lỗ, Doanh thu và Chi phí tài chánh thì phải gắn liền với hoạt động tài chánh.
Do đó, nếu gửi trước vào NH bất phải là 1 hoạt động tài chánh (chẳng liên quan gì đến chuyện đầu tư, điều động vốn) thì lãi và chi phí do chuyện đó mang lại bất thể xem là lãi lỗ tài chánh được.

Nhưng như vừa nói, có vẻ là BTC vừa áp dụng biện pháp dung hòa thì phải.
Lãi TGNH vẫn được quy định ghi C515.
Nhưng chi phí chuyển trước (nếu bất gửi NH thì đâu có phát sinh khỏan này) thì lại được ghi vào ... N642.

Tóm lại: bạn sẽ bắt gặp đâu đó trong các quy định hiện nay vẫn còn lấn cấn, bất cùng về điểm này.
Ví dụ như nội dung ở phần Hoạt động tài chánh của Báo cáo Lưu chuyển tiền, và trong các lý thuyết tài chánh khác....
Bạn cần lưu ý để lập báo cáo cho đúng.

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Bạn xem lại: có phải bạn nói "các KTT đều ghi C711" là số hiệu TK cũ, phải không?

Bertin

Trích:
Nguyên văn bởi Dragon489 KTT bên bạn hạch toán thế là hợp lý, còn tui thì tui không hạch toán vào 515 hay 711 mà hạch toán vào chỗ khác, nếu cuối năm mà DN vẫn chưa làm ăn có lời thì có nhiều cách xử lý cái trước lãi ngân hàng kia. Bạn có thể hỏi KTT là nếu bây giờ em hạch toán vào TK khác để nó bất thể hiện trên KQHDSXKD và BCTC có được không? em muốn để sang năm DN mình có doanh thu em mới đưa nó sang xem KTT bên bạn trả lời thế nào nhé, đó cũng là một kinh nghiệm sống còn cho bạn nếu KTT trả lời bạn một cách chân thành không dấu nghề
Trời vậy ta, nếu bất cho vào 2 Tk trên liệu pác cho không đâu nhỉ? 3388 hay gì khác chăng??? bọn e ít kinh nghiệm,bác chỉ cho bọn e coi.

Webbestre

Trích:
Nếu chú chuyển nó sang khoản đầu tư Tài chính, thì Chị biết cách rùi.Còn TK cty là TK không kỳ hạn. Hàng tháng ngân hàng trả lãi, đều có phiếu tính lãi và được thể hiện trên Sổ phụ ngân hàng. Thì Chú hạch toán vào "TK nào" để "không thể hiện trên BCTC" ?????

danhchatingvy

Daocuncon cứ làm theo "quy chế" hạch toán vào 515 là đúng. Theo bài đầu - KTT ở chỗ Daocuncon Trích:
Lãi trước gửi ngân hàng kế toán trưởng ở chỗ em hạch toán vào tài khoản 515 mà bất vào 711
Sao bây giờ lại bảo Trích:
Tất cả các KTT đều hạch toán vào 711
mẫu thuận quá.

dinhquyhf

Sorry các Pac. Ý em là các KTT nhưng trừ KTT trưởng chỗ em. Em nói tắt mà. Trước đây em có đi làm một số nơi KTT ở những công ty này hạch toán vào 711 hết nhưng ở chỗ hiện tại e đang làm thì hạch toán vào 515. Em thất sự Sorry Pac. Lần sau em sẽ chú ý câu cú cho cẩn thận. Thank Pac nhiều

minhphuong_1302

phần mềm bên em không có TK 515 và 635.cổ xưa mà các bác,nên em cho lãi trước gửi NH vào TK 711 và chi phí chuyển trước vào 811.em bít là không đúng,nhưng mà không bít cho vào đâu cả,ko nhẽ cho lãi vào TK 511,thế thì lại càng sai.Còn chi phí chuyển trước thì cho vào 811 để kết chuyển vào 9112 cho nó bù trừ với 711,hiii

ceotre

Trích:
Nguyên văn bởi Smily phần mềm bên em không có TK 515 và 635.cổ xưa mà các bác,nên em cho lãi trước gửi NH vào TK 711 và chi phí chuyển trước vào 811.em bít là không đúng,nhưng mà không bít cho vào đâu cả,ko nhẽ cho lãi vào TK 511,thế thì lại càng sai.Còn chi phí chuyển trước thì cho vào 811 để kết chuyển vào 9112 cho nó bù trừ với 711,hiii
Phần mềm cũ seo k nói sếp mua Phần mềm mới vìa xài nhỉ?

baouyen2210

Thì bạn hạch toán vào TK 515 đó là TK doanh thu 5151 lãi trước gửi, trước cho vay, TK 711 là TK dùng khi bán TS thanh lý
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Thì bạn hạch toán vào TK 515 đó là TK doanh thu 5151 lãi trước gửi, trước cho vay, TK 711 là TK dùng khi bán TS thanh lý...

luulytim4511

lãi từ trước gửi Ngân hàng bạn cho vào TK 515 nhétên của nó là " doanh thu từ hoạt động tài chính"

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
N Vận dụng thủ tục phân tích với kiểm toán khoản mục doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính Luận văn Kinh tế 0
M kiểm toán doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính tại công ty cổ phần kiểm toán và tư vấn thuế Luận văn Kinh tế 0
L Thực trạng kiểm toán doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính do công ty kiểm toán và tư vấn tài chính quốc tế thực hiện Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện quy trình kiểm toán Doanh thu và các khoản Phải thu của khách hàng trong kiểm toán tài chính do Công ty TNHH Kiểm toán và Tư vấn – Hà Nội thực hiện Luận văn Kinh tế 0
N Giải pháp tài chính phát triển nhà ở cho người thu nhập thấp ở Việt Nam. ThS. Kinh doanh và quản lý Luận văn Kinh tế 0
H Hoàn thiện quy trình kiểm toán Doanh thu và các khoản Phải thu của khách hàng trong kiểm toán tài chính do Công ty TNHH Kiểm toán và Tư vấn – Hà Nội Luận văn Kinh tế 2
T Hoàn thiện kiểm toán doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính tại Công ty kiểm toán và tư vấn tài chính ACCAGroup Luận văn Kinh tế 2
J Hoàn thiện kiểm toán khoản mục doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính tại Ernst & Young Việt Nam Luận văn Kinh tế 4
R Hoàn thiện kiểm toán khoản mục doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Công ty Hợp danh Kiểm toán Việt Nam thực hiện Luận văn Kinh tế 2
D Hoàn thiện kiểm toán doanh thu trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Công ty Kế toán Kiểm toán Tư vấn Việt Nam thực hiện Luận văn Kinh tế 2

Các chủ đề có liên quan khác