Kenrick

mình thường download các files lớn vào usb cho đỡ phải copy nhưng nghe 1 số bạn bảo down về rồi copy qua nhanh hơn, mình chẳng biết sao cả, ai cho mình biết chính xác thì cái nào nhanh hơn được k ạ?

rymeroz

down về HDD rồi copy qua nhanh hơn.chứ down vào USB 1 file tầm 5,6G thì lâu lắm.mà từ USB copy qua HDD thì nhanh,tại tốc độ của HDD cao hơn USB

Mình thì thấy ngược lại đó. Nếu bạn down bằng IDM thì lúc down sẽ được ghi lên thư mục temp(Thư mục tạm của IDM) khi nào down xong các part thì nó sẽ tiến hành chép và nối các part đó từ thu mục tạm đó thẳng vào usb của bạn luôn(Giống như copy từ HDD qua USB). Như vậy coi như đỡ đi 1 lần copy nếu bạn cho nó lưu xuống HDD rồi lại chép từ HDD qua USB (Xem như 2 lần copy rồi)

P/s: Đấy chỉ là kinh nghiệm mình đã áp dụng và thấy nhanh hơn nhiều.

Mình thì thấy ngược lại đó. Nếu bạn down bằng IDM thì lúc down sẽ được ghi lên thư mục temp(Thư mục tạm của IDM) khi nào down xong các part thì nó sẽ tiến hành chép và nối các part đó từ thu mục tạm đó thẳng vào usb của bạn luôn(Giống như copy từ HDD qua USB). Như vậy coi như đỡ đi 1 lần copy nếu bạn cho nó lưu xuống HDD rồi lại chép từ HDD qua USB (Xem như 2 lần copy rồi)

P/s: Đấy chỉ là kinh nghiệm mình đã áp dụng và thấy nhanh hơn nhiều. Nếu là USB 3.0 còn đỡ, bác cứ nghĩ IDM download 1 lần 8-16 luồng, coi như copy 1 lần 8-16 file tương ứng vào USB (Đó chỉ là 1 file thực được IDM chia ra thôi nhé). Mình cũng đã thử nhiều lần, con Transcend của mình bị eject đột ngột và không thấy dữ liệu đã chép ><

Hiện nay có 2 pp download

+ dùng chính trình duyệt.

Noi' thật ra vận tốc tải của bạn cao lắm là 1 MB/s là cùng nên việc bạn cho nó thẳng vào USB cũng không hề gì. Bởi tốc độ viết trên usb 2.0 hiện nay cỡ khoảng 3~4MB/s. nếu bạn download về HDd rồi chuyển qua tất nhiên là chậm hơn. Nhưng việc châm thẳng vào USB thì cũng hơi nguy hiểm mất file bởi vì việc máy tính đó có vấn đề về driver usb hay usb hoạt động không tốt thì sẽ gây ra hỏng file. Giống như bạn phía trên bị eject usb đột ngột vậy. Kq là sẽ phải tải lại file đó

+ Dùng IDM

@vothanhhaict: Bạn này nói đúng

Khi tải nó sẽ tiến hành phân đoạn và lưu trữ vào thư mục C:\Documents and Settings\[user]\Application Data\IDM\

Khi tải xong nó sẽ ráp các phần lại với nhau và lưu tại Downloads trong document, Khi nó tiến hành ráp thì bạn sẽ thấy CPU và DISK sẽ tăng lên mau chóng. Ở windows 8 bắt đầu gây ra hiện tượng DISK 100% USAGE.

--Nếu bạn cho IDM lưu ở USB thì nó sẽ ráp lại và lưu tại usb. Tất nhiên thời gian ráp sẽ lâu hơn do vận tốc write vào usb chậm hơn so với write vào HDD. Nhưng tất nhiên sẽ nhanh hơn so với việc bạn lưu từ HDD sang USB

Lưu trên HDD: Time tải + time ráp ( vận tốc ổ cứng và CPU)+ time chép(vận tốc viết USB)

Lưu trên USB: Time tải + time ráp( vận tốc viết USB và CPU)

Nhưng cũng như trên cũng có mặt hại của nó là vấn đề về usb. Nếu là đồ dỏm thì nó báo lỗi. Nhưng đv với IDM việc RESUME để tiến hành ráp lại là đơn giản thôi. Lúc này tui nghĩ bạn nên chọn lưu trong HDD.

huynhnhu191

P/s: Đấy chỉ là kinh nghiệm mình đã áp dụng và thấy nhanh hơn nhiều. Chuẩn rồi

Nicky

Download vào HDD vẫn là phương án tốt hơn cả?

còn thế nào thì tùy mỗi người,

của bền tại người, làm bt thì USB còn sử dụng được lâu, cứ đè cổ nó ra thì chẳng mấy chốc mà hỏng.

Các chủ đề có liên quan khác