cindy_myname

Có nhiều cách để fomat ổ cứng thì theo các bạn fomat ổ cứng ngay trên windown,fomat bằng công cụ chia ổ trong hirenboot và fomat lúc cài windows thì cách nào là triệt để nhất,tối ưu nhất và đỡ hại ổ cứng.Vì nhiều khi dính virut fomat xong lại bị dính lại ,có nhiều khi dùng hireboot fomat hết rồi mà vào windows làm lại phát nữa cho chắc ăn không biết có được gì không hay lại chỉ làm hại ổ cứng nữa .Mình mong rằng ai có kinh nghiệm có thể đưa ra vài lời khuyên cho mình và tất cả người cùng học tập

Mình biết 3 loại format là Normal format, Quick format và Low format. Format nhiều làm giảm tuổi thọ ổ cứng, kiểu nào cũng vậy

Đối với ổ cứng mới mua thì nên dùng Normal format rồi cài hđh

Nếu máy bạn dính virus nặng, tức là quá nhiều hay các av phát hiện mà không diệt được thì dùng Low format

Còn bạn nói là mới cài lại hđh mà dính virus thì có thể bạn diệt virus ở phân vùng này mà các phân vùng kia chưa sạch

Công cụ chia ổ trong hiren là Partition magic à? Thằng này dùng Quick format

Format lúc cài windows thì có thể là normal hay quick

Glyn

lamqsb Mình biết 3 loại format là Normal format, Quick format và Low format. Format nhiều làm giảm tuổi thọ ổ cứng, kiểu nào cũng vậy

Đối với ổ cứng mới mua thì nên dùng Normal format rồi cài hđh

Nếu máy bạn dính virus nặng, tức là quá nhiều hay các av phát hiện mà không diệt được thì dùng Low format

Còn bạn nói là mới cài lại hđh mà dính virus thì có thể bạn diệt virus ở phân vùng này mà các phân vùng kia chưa sạch

Công cụ chia ổ trong hiren là Partition magic à? Thằng này dùng Quick format

Format lúc cài windows thì có thể là normal hay quick Có chỗ này mình chư hiểu lắm nếu fomat bằng partition magic là Quick format.Thì trong windows nếu mình không chọn chỗ Quick format tức là mình sẽ fomat theo loại low fomat à,Norrmal fomat là fomat bằng cái gì.Bạn nói rõ hơn được không.Thank nhiều nhé

khacthuan9009 Có chỗ này mình chư hiểu lắm nếu fomat bằng partition magic là Quick format.Thì trong windows nếu mình không chọn chỗ Quick format tức là mình sẽ fomat theo loại low fomat à,Norrmal fomat là fomat bằng cái gì.Bạn nói rõ hơn được không.Thank nhiều nhé Kiểu format đó là Quick Format bạn ah! Không tick vào đó là normal

hoangunited

khacthuan9009 Có chỗ này mình chư hiểu lắm nếu fomat bằng partition magic là Quick format.Thì trong windows nếu mình không chọn chỗ Quick format tức là mình sẽ fomat theo loại low fomat à,Norrmal fomat là fomat bằng cái gì.Bạn nói rõ hơn được không.Thank nhiều nhé henry_1177 Kiểu format đó là Quick Format bạn ah! Không tick vào đó là normal nếu bạn không Quick format thì đó là Normal format

low format có phần mềm riêng bạn à

ko biết bạn cài windows 7 lần nào chưa? khi cài windows 7 thì chỉ cho chọn quick format thôi, còn xp thì có 2 loại format để chọn

toan_noucamp

theo mình format bằng đĩa hiren's boot để cài windows là ổn nhất.còn chuyện format có hại cho ổ cứng không thì cái gì làm nhiều lần thì sẽ mòn hư thôi.

Nếu chuẩn thù xài đĩa windows mà format là chắc chắn nhất (đĩa windows chính hãng, không tính hàng download về rồi ghi ra vì có thể đính kèm vài con virut) Cũng với lý do đó có thể do ghi đĩa Hiren có thể đính kèm virut được. . Thế nên ta cứ xài hàng chuẩn cho nó chắc ăn và sạch sẽ.

phongmusic theo mình format bằng đĩa hiren's boot để cài windows là ổn nhất.còn chuyện format có hại cho ổ cứng không thì cái gì làm nhiều lần thì sẽ mòn hư thôi. "mòn" là thế nào bạn?

bạn có biết nguyên lí hoạt động của ổ cứng là như thế nào không mà phán vậy

Các chủ đề có liên quan khác