changhieu2002

Em chào các anh chị, em có câu hỏi mong được tất cả người giúp đỡ :Công ty em làm bên lĩnh vực tư vấn thiết kế xây dựng, vừa rồi có tiến hành làm 1 công trình và thuê 1 kỹ sư ngoài làm, lương thoả thuận sẽ là trích 10% giá trị hợp cùng sau khi trả thành,em làm hợp cùng giao khoán với người ấy và sau khi thanh toán e trích lại 10% để nộp thuế TNCN, vậy khoản này em sẽ hạch toán như thế nào ạ.Còn vấn đề này nữa em đang rất lo lắng, quý 3 vừa rôì e chưa kê khai thuế TNCN ( nhân viên sau khi giảm trừ gia (nhà) cảnh vẫn phải nộp ), em đang bất biết phải làm thế nào, bây giờ em nộp có được bất hay để cuối năm nộp cùng quý 4? Nếu bây giờ nộp em nên phải làm những gì ạ ?Mong các anh chị giúp đỡ em, em xin Thank .

Trích:
Nguyên văn bởi nguyentuhoa Em chào các anh chị, em có câu hỏi mong được tất cả người giúp đỡ :Công ty em làm bên lĩnh vực tư vấn thiết kế xây dựng, vừa rồi có tiến hành làm 1 công trình và thuê 1 kỹ sư ngoài làm, lương thoả thuận sẽ là trích 10% giá trị hợp cùng sau khi trả thành,em làm hợp cùng giao khoán với người ấy và sau khi thanh toán e trích lại 10% để nộp thuế TNCN, vậy khoản này em sẽ hạch toán như thế nào ạ.Còn vấn đề này nữa em đang rất lo lắng, quý 3 vừa rôì e chưa kê khai thuế TNCN ( nhân viên sau khi giảm trừ gia (nhà) cảnh vẫn phải nộp ), em đang bất biết phải làm thế nào, bây giờ em nộp có được bất hay để cuối năm nộp cùng quý 4? Nếu bây giờ nộp em nên phải làm những gì ạ ?Mong các anh chị giúp đỡ em, em xin Thank .
1. Khi khấu trừ thuế TNCN:N334C3335khi nộpN3335C111,1122. Nếu số thuế TNCN phát sinh mõi tháng dưới 5tr thì có thể lập tờ khai thuế TNCN theo quý. Bạn xác định xem nếu thuế TNCN mỗi tháng phải nộp dưới 5tr thì để hết quý rồi nộp tờ khai, nếu trên 5tr thì phải lập tờ khai thuế TNCN theo tháng mang nộp liền và nộp phạt về hành vi chậm nộp tờ khai và nộp trước thuế.

a3_htk

Trích:
Nguyên văn bởi nguyentuhoa Em chào các anh chị, em có câu hỏi mong được tất cả người giúp đỡ :Công ty em làm bên lĩnh vực tư vấn thiết kế xây dựng, vừa rồi có tiến hành làm 1 công trình và thuê 1 kỹ sư ngoài làm, lương thoả thuận sẽ là trích 10% giá trị hợp cùng sau khi trả thành,em làm hợp cùng giao khoán với người ấy và sau khi thanh toán e trích lại 10% để nộp thuế TNCN, vậy khoản này em sẽ hạch toán như thế nào ạ.Còn vấn đề này nữa em đang rất lo lắng, quý 3 vừa rôì e chưa kê khai thuế TNCN ( nhân viên sau khi giảm trừ gia (nhà) cảnh vẫn phải nộp ), em đang bất biết phải làm thế nào, bây giờ em nộp có được bất hay để cuối năm nộp cùng quý 4? Nếu bây giờ nộp em nên phải làm những gì ạ ?Mong các anh chị giúp đỡ em, em xin Thank .
Bạn hạch toán bình thường như nhân viên tại Công ty của bạn.TH bạn quên kê khai thuế TNCN quý. Nếu kê khai bây giờ thì làm tờ khai quý (trong HTKK 2.1.0) và bảng kê theo Thông tư 84 (Excel)CQ thuế sẽ đóng dấu "Nhận hồ sơ trễ hạn"

yuna_ichi

Cho mình hỏi thêm là hồ sơ thuế thu nhập cá nhân chỉ nộp riêng cho những người có thu nhập cao hay nhân viên nào cũng phải nộp.ở chỗ mình lương của họ không cao nhưng họ lại đi làm ở nhiều nơi nên vẫn để họ tự kê khai tự nộp có được ko?

hhl_1190

Trích:
Nguyên văn bởi nt_23 Cho mình hỏi thêm là hồ sơ thuế thu nhập cá nhân chỉ nộp riêng cho những người có thu nhập cao hay nhân viên nào cũng phải nộp.ở chỗ mình lương của họ không cao nhưng họ lại đi làm ở nhiều nơi nên vẫn để họ tự kê khai tự nộp có được ko?
Mình chỉ kê khai những người có phát sinh số thuế TNCN phải nộp. Chỉ theo dõi các khoản thu nhập do cty bạn chi trả cho họ, kòn chuyện họ làm ở đâu thì kệ họ, cái đó họ có trách nhiệm khai báo và làm quyết toán cuối năm.

anhlaknock_out

xin chào các pác, tui mới vào làm công ty lĩnh vực xây dựng tui nhờ mấy pác giúp dùm cái.Cty thuê công nhân làm thời (gian) vụ thì lký hợp cùng lao động 2tháng trở xuống như vây có đóng BHXH không vậy máy pác.Mấy pác có phần mêm excel cho minh xin cái vi công ty minh làm chua co phần mềm nên làm bằng tay mệt lắm

Chetan

Trích:
Nguyên văn bởi tinhkt1986 xin chào các pác, tui mới vào làm công ty lĩnh vực xây dựng tui nhờ mấy pác giúp dùm cái.Cty thuê công nhân làm thời (gian) vụ thì lký hợp cùng lao động 2tháng trở xuống như vây có đóng BHXH không vậy máy pác.Mấy pác có phần mêm excel cho minh xin cái vi công ty minh làm chua co phần mềm nên làm bằng tay mệt lắm
Lao động thời (gian) vụ không phải đăng ký BHXH mà trả chung vào lương cho NLD, mỗi lần chi trả trên 500k phải khấu trừ 10% để nộp thuế TNCN (có thể làm bản cam kết).

hongphong_vu

Trích:
Nguyên văn bởi tinhkt1986 xin chào các pác, tui mới vào làm công ty lĩnh vực xây dựng tui nhờ mấy pác giúp dùm cái.Cty thuê công nhân làm thời (gian) vụ thì lký hợp cùng lao động 2tháng trở xuống như vây có đóng BHXH không vậy máy pác.Mấy pác có phần mêm excel cho minh xin cái vi công ty minh làm chua co phần mềm nên làm bằng tay mệt lắm
Theo điều 2, chương 1 của luật bảo hiểm xã hội thì những lao động có hợp cùng lao động bất xác định thời (gian) hạn hay hợp động có thời (gian) hạn nhưng thời (gian) gian trong hợp cùng từ 3 tháng trở lên sẽ phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buốc.Như vậy, trường hợp của bạn sẽ bất phải đóng.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích:
Nguyên văn bởi nt_23 Cho mình hỏi thêm là hồ sơ thuế thu nhập cá nhân chỉ nộp riêng cho những người có thu nhập cao hay nhân viên nào cũng phải nộp.ở chỗ mình lương của họ không cao nhưng họ lại đi làm ở nhiều nơi nên vẫn để họ tự kê khai tự nộp có được ko?
Tờ kê khai thuế TNCN bạn chỉ cần kê những cá nhân có thu nhập phải nộp thuế thôi, còn đối với thu nhập họ làm ngoài thì các doanh nghề mà họ tham gia (nhà) làm sẽ phải có trách nhiệm trích trừ 10% trên thu nhập của họ để nộp thuế rối. Bạn đừng lo

Các chủ đề có liên quan khác