rainy_day

Chào các bác, nhà em xài máy vi tính main ECS Dual Core E5300 @ 2.6 GHz, RAM 2 GB, card màn hình onboard, xài windows 7

Em mới mua máy khoảng 4, 5 tháng, lúc đầu xài cũng ok lắm, nhưng gần đây, cứ khoảng 1 tiếng là máy tự động restart lại, lúc đầu em tưởng là do KAV xung đột gì đó nhưng em vừa thử chuyển qua phần mềm diệt khác nhưng vẫn bị restart. Em nghĩ máy bị virus nên có thử cài hệ điều hành, song nó vẫn như cũ.

Em rất bức xúc vì nhiều lúc đang đánh bài bị restart, mất hết phần chưa save. Nhiều lúc để máy yên, không làm gì hết, không mở phần mềm gì hay có lúc chỉ đánh Word , máy nó cũng bị restart.

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks

Kelle

tuan2210 Chào các bác, nhà em xài máy vi tính main ECS Dual Core E5300 @ 2.6 GHz, RAM 2 GB, card màn hình onboard, xài windows 7

Em mới mua máy khoảng 4, 5 tháng, lúc đầu xài cũng ok lắm, nhưng gần đây, cứ khoảng 1 tiếng là máy tự động restart lại, lúc đầu em tưởng là do KAV xung đột gì đó nhưng em vừa thử chuyển qua phần mềm diệt khác nhưng vẫn bị restart. Em nghĩ máy bị virus nên có thử cài hệ điều hành, song nó vẫn như cũ.

Em rất bức xúc vì nhiều lúc đang đánh bài bị restart, mất hết phần chưa save. Nhiều lúc để máy yên, không làm gì hết, không mở phần mềm gì hay có lúc chỉ đánh Word , máy nó cũng bị restart.

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks nếu máy mới mua còn bảo hành thì nên đi bảo hành đi bạn

Nguyên nhân restart lại máy có thể do bị nóng chíp bạn nên tìm phần mềm core tempt để theo dõi nhiệt độ của cpu nếu (nhiệt độ khoảng 40-55 là ổn )

hai là phần mềm speed pan để theo dõi quạt chíp có hoạt động ổn định không (tốc độ trên 2000 vòng/phút là ổn ) Nếu quạt chạy ổn có thể do bộ tản nhiệt cho chip gắn sai kĩ thuật (chủ yếu là gắn lỏng)

chip_boy9x_93

Bạn nên vào BIOS (nhấn Del khi khởi động máy để vào BIOS) xem trong mục PC Health... nếu nhiệt độ >60 thì bạn nên tháo CPU ra và bôi thêm keo tản nhiệt cho nó (Keo TN bạn có thể mua tại các cửa hàng linh kiện máy tính với giá khoảng 10-20k cho teo tuýp hay 20-30k cho keo dạng hộp nhỏ).

Cái này nữa PSU:

- 5VDC (4.75 - 5.25)

- 3.3VDC (3.2 - 3.4)

- 12VDC (11.4 -12.6)

Nếu các chỉ số này vượt qua ngưỡng trên thì:

-Thiếu áp thì sẽ không đủ năng lượng để máy, linh kiện hoạt động tốt --> hiện tượng treo,reset

-Dư áp thì sẽ làm cho linh kiện bị lỗi,chết

Ngoài nhiệt độ của máy còn có khả năng chập main nữa chân reset bị chập.

batuan1977

Xana9 Bạn nên vào BIOS (nhấn Del khi khởi động máy để vào BIOS) xem trong mục PC Health... nếu nhiệt độ >60 thì bạn nên tháo CPU ra và bôi thêm keo tản nhiệt cho nó (Keo TN bạn có thể mua tại các cửa hàng linh kiện máy tính với giá khoảng 10-20k cho teo tuýp hay 20-30k cho keo dạng hộp nhỏ).

Cái này nữa PSU:

- 5VDC (4.75 - 5.25)

- 3.3VDC (3.2 - 3.4)

- 12VDC (11.4 -12.6)

-Thiếu áp thì sẽ không đủ năng lượng để máy, linh kiện hoạt động tốt --> hiện tượng treo,reset

Ngoài nhiệt độ của máy còn có khả năng chập main nữa chân reset bị chập. Bro ơi, PSU là gì? kiểm tra PSU ở đâu?

rosewillow27

tuan2210 Chào các bác, nhà em xài máy vi tính main ECS Dual Core E5300 @ 2.6 GHz, RAM 2 GB, card màn hình onboard, xài windows 7

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks Tình trạng này thì có cả đống nguyên nhân, có thể là phần cứng hay mềm do đó phải thử từng bước.

1. Với phần mềm thì có thể do lỗi khi cài/gỡ phần mềm, ban có thể dùng các chương trình sửa lổi HDH nhưng tốt nhất là cài lại.

2. Lỗi do Virus, bạn cài KAV mới nhất thử quét xem thế nào.

3. Phần cứng thì thường là nguồn hay Ram, bạn thử mượn một cái nguồn hoạt động bình thường gắn vào xem thế nào, nên chọn nguồn của các hãng nổi tiếng như CoolerMaster, Acbel, Huntkey, sử dụng nguồn tốt ít hao điện vừa bảo vệ các phần cứng khác.

4. Sau khi thử nguồn vẫn như thế thi có thể là Ram, bạn thử tháo Ram lấy cục tầy chùi sạch chân cắm gắn lại thật chặt, hay có thể mượn cây Ram khác gằn thử.

5. Nhiệt độ CPU quá cao cũng xảy ra tình trạng như thế, nhưng con E5300 này SX trên công nghệ 45nm nên không nóng lắm, nhưng tốt nhất là vệ sinh máy, bó cáp nguồn lại cho gọn, bạn mua keo tản nhiệt loại tốt về thoa lên CPU (nhờ lau sạch keo cũ), nhỏ một giọt dầu máy may vào quạt CPU để quạt quay êm hơn.

6. HDD cũng là một nguyên nhân, bạn có thể sử dụng các tiện ích sửa lôi trong đĩa Hiren't.

7. Main lỗi cũng gặp tình trạng như thế, do điện không ổn định dẩn đến tìng trạng phù tụ, nếu bình thương thì có thể do lỗi Bios, bạn có thể tháo Pin ra khoảng 5-10p rồi gắn lại, hay Update Bios mới, Main còn bảo hành nên tốt nhất đừng làm cái này.

Trên đây là 01 tí kinh nghiệm nho nhoi cua mình mong có thể giúp ích được cho bạn.

bautroicuasao

Xana9 Bạn nên vào BIOS (nhấn Del khi khởi động máy để vào BIOS) xem trong mục PC Health... nếu nhiệt độ >60 thì bạn nên tháo CPU ra và bôi thêm keo tản nhiệt cho nó (Keo TN bạn có thể mua tại các cửa hàng linh kiện máy tính với giá khoảng 10-20k cho teo tuýp hay 20-30k cho keo dạng hộp nhỏ).

Cái này nữa PSU:

- 5VDC (4.75 - 5.25)

- 3.3VDC (3.2 - 3.4)

- 12VDC (11.4 -12.6)

Ngoài nhiệt độ của máy còn có khả năng chập main nữa chân reset bị chập. Mình vừa kiểm tra rồi: nhiệt độ là 40oC, tốc đột quạt là 2520 RPM

Mình dùng phần mềm SpeedFan 4.42: thấy có các chỉ số sau:

Vcore1: 1.07V

Vcore2: 2.13V

+3.3V: 1.87V

+5V: 5V

+12V: 8.51V

-12V: -16.64V

-5V: -8.48V

Giờ mình phải làm sao????

Vbat: 3.31V

Ezhno

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks 1 Do bộ nguồn bị hư điện vào không ổn định nên dẫn đến restart máy

2 CPU quá nóng bạn nên thay lớp keo tản nhiệt cho nó

xuanlove_93

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks có khi nào bạn dùng windows 7 Cr-ack nên bị như vậy không

chứ mình thấy quạt và nhiệt độ cpu bây giờ vẩn khoảng 40 C chứng tỏ ổn (mình cũng chỉ từng bị quạt không quay hay quay yếu và chíp bị cắm sai kĩ thuât thiếu keo tản nhiệt nên máy hay restart thôi)

---------- Bài thêm lúc 23:28 ---------- Bài trước là lúc 23:09 ----------

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks mình chịu thôi

đây là hiện trạng máy mình (mình dùng xp)

thotrangkhoyeu

tuan2210 Mình vừa kiểm tra rồi: nhiệt độ là 40oC, tốc đột quạt là 2520 RPM

Mình dùng phần mềm SpeedFan 4.42: thấy có các chỉ số sau:

Vcore1: 1.07V

Vcore2: 2.13V

+3.3V: 1.87V

+12V: 8.51V

-12V: -16.64V

-5V: -8.48V

Giờ mình phải làm sao????

Vbat: 3.31V Kiểu này thì phải coi lại main có sao không hay chân cắm bị lỏng rồi, tốt nhất là đem đi bảo hành xem sao bạn

Blaise

Mong các bạn giúp em với, em chỉ amateur thôi, không rành vi tính cho lắm. Thanks có thể do virrut đó bạn, nên cài lại windows đi

Christy

Mình đoán 90% là do virus. Bạn cài lại windows mà vẫn bị tình trạng này chắc là do khi bạn cài lại xong, bạn click ngay vào các ổ đĩa cứng khác làm cho virus lây và phát tán như chưa cài win.

Cách tốt nhất là cài lại windows xong down trực tiếp Phần mềm anti virut và scan toàn bộ máy xem kq thế nào?

Các chủ đề có liên quan khác