Không biết máy tính nhà em bị nhiễm virus lạ gì mà nó tàn phá kinh khủng, mỗi khi em mở máy tính lên để xem files, bất cứ loại gì: ảnh, nhạc, video, đặc biệt là ảnh, thì nó bị như thế này:

Đây hoàn toàn là ảnh chụp từ màn hình nhà em nguyên trạng mà ra, các thanh công cụ nhảy loạn xạ từ dưới lên trên, các hình ảnh thumbnail của files biến mất, files không xem được (cứ kêu unavailable). Em vừa thử quét = nhiều phần mềm diệt virus khác nhau nhưng không có hiệu quả, gỡ windows ra cài lại rồi chỉ được 1 thời (gian) gian ngắn thì lại nhiễm, ai biết làm ơn giúp em với, bị thế này thực sự khổ lắm

nguyen.bbi98

Bạn copy date ở các ổ còn lại ra thiết bị lưu trữ khác, rồi format lần lượt các ổ ( làm cho HDD sạch toàn bộ) rồi cài lại OS từ DVD. Ghost lại để dành và cài Avast antivirus free và các ứng dụng càn thiết khác. Chúc may mắn.

cobehayquay246

mua 1 Phần mềm antivirus có bản quyền (kas, norton, avast...), cài lại win, cài chương trình diệt vr, quyét lại máy toàn bộ xem sao

minhcuong050103

Mình vừa cài lại windows toàn bộ rồi quét virus = BKAV bản quyền rồi mà chỉ được 1 thời (gian) gian nó lại bị như thế

Mình lại gà về công nghệ, dữ liệu nhà mình thì quá nhiều, bây giờ không tìm được thiết bị lưu trữ khác để mà lưu trữ tạm ra ý. Mình từng cài Avast free quét thử rồi mà không có tác dụng gì hết.

Mà cài lại OS từ DVD là gì vậy tất cả người?

h3okut3_9s

t0g3th3r Mình vừa cài lại windows toàn bộ rồi quét virus = BKAV bản quyền rồi mà chỉ được 1 thời (gian) gian nó lại bị như thế

Mình lại gà về công nghệ, dữ liệu nhà mình thì quá nhiều, bây giờ không tìm được thiết bị lưu trữ khác để mà lưu trữ tạm ra ý. Mình từng cài Avast free quét thử rồi mà không có tác dụng gì hết.

Mà cài lại OS từ DVD là gì vậy tất cả người? BKAV thì xác định tiếp tục cài lại windows nhé !

bit_no1s

tomlinson Bạn copy date ở các ổ còn lại ra thiết bị lưu trữ khác, rồi format lần lượt các ổ ( làm cho HDD sạch toàn bộ) rồi cài lại OS từ DVD. Ghost lại để dành và cài Avast antivirus free và các ứng dụng càn thiết khác. Chúc may mắn.

Bạn này nói chuẩn đấy, chủ topic làm theo nhé.

Chắc chắn sẽ thành công.

tomlinson Bạn copy date ở các ổ còn lại ra thiết bị lưu trữ khác, rồi format lần lượt các ổ ( làm cho HDD sạch toàn bộ) rồi cài lại OS từ DVD. Ghost lại để dành và cài Avast antivirus free và các ứng dụng càn thiết khác. Chúc may mắn. bạn làm như bạn trên . Nhưng khi caì windows và driver xong thì cài tiếp 1 ct diệt virus tốt . Sau đó tiến hàng scan virus cho thiết bi bạn đã copy data lưu trử rồi mới send dữ liệu vào máy nha bạn. Chúc thành công nhé

tahaigiang

cái này củng đơn giản thôi! bên thằng kaspersky có phần tạo boot bằng USB để diệt virut! ta qua máy khác làm xong mang usb boot lên vừa đảm bảo dử liệu vừa sạch virut! ý tưởng là vậy bạn có thể lên google tìm thêm thông tin phần boot nhé! nhưng dể lắm bạn ạ!

Bạn boot máy bằng Hiren's Boot rồi vào Mini Windows XP, chép những giữ liệu cần thiết vào ổ cứng ngoài rồi Quét tất cả các ổ (Format hết luôn nếu cần thiết). Sau đó tiến hành cài đặt Windows rồi cài phần mềm duyệt Virus (NIS chẳng hạn) rồi cho nó quét toàn bộ máy.

P/S: Thích đơn giản thì bạn có thể mua cái ổ cứng mới

Các chủ đề có liên quan khác