muathuvang.love

Máy mình k biết làm sao, từ chiều đến h mỗi khi khởi động xong(chỉ mới là khởi động thôi nhé), CPU usage luôn đạt ngưỡng 90 - 100% (thấp nhất là 80%)..

Đây là hình ảnh khi mới khởi động xong:

Đây là ảnh phóng to:

Mình vừa mở taskmanager:

Nhưng cũng chả dám tắt chương trình nào vì k rõ lắm..

Chuyên gia nào giỏi vấn đề này xin "ra tay" giúp đỡ

haudau_92

Nhiều tác vụ chạy cùng Windows quá, bạn cứ tắt đi không bị sao đâu, file nào của hệ thống muốn tắt cũng không được mà. msconfig tắt hết các chương trình khởi động cùng Win, Services.msc tắt bớt một số dịch vụ chạy cùng win, tắt cái gì thì bạn tìm lấy nhé. Còn một nguyên nhân nữa là mặc định Windows khởi động là sẽ chạy tìm kiếm update mà cái này thì tốn tài nguyên và vi xử lý lắm, tốt nhát là đừng bao giờ update và vài ngày thì check một lần. Nguyên nhân nữa có thể do virus, quét cái rồi tính sau

Trươc tiên bạn quét virus cho toàn bộ hệ thống. Bởi nhiều khả năng là do Virus. Nếu không hết thì vào Msconfig--->startup, tắt hết mấy cái trong đó.

girlpinklove306

Mình vừa test nhưng k ăn thua j cả!! cài lại windows rùi mà vẫn thế.. k hiểu là do phần cứng hay là virus nữa

one_love141

bình thường mà. Máy của bạn ram bao nhiêu vậy?

---------- Bài thêm lúc 15:48 ---------- Bài trước là lúc 15:45 ----------

bạn thử cấu hình cái pagefile trong windown. Tăng dung lượng của nó lên tâm 3gb xem

Kick chuột phải vào my computer/advance system setting

chọn thẻ avanced/performace ..setting ...advanced...change...3018..kick set. Khởi động lại máy rồi check lại xem

mo_on

quá nhiều ứng dụng chạy cùng windows ! bạn dùng bản VM7 thì phải bản đó nhiều ứng dụng chạy lúc khởi động chậm máy ! cài bản windows XP sp2 ok

cyruskute

Thực ra lúc khởi động CPU làm chuyện khá nhiều , bạn thử chờ 1' đến khi tất cả thứ ổn định vừa .

Về vụ nhiều soft chạy ngầm thì vào Start -> Run -> msconfig -> thẻ Startup -> bỏ bớt những thứ bạn không dùng tới

VD : Mình RAM 4GB mà chỉ để Startup có mấy soft thôi : Unikey , diệt virus , IDM , yahoo , rocketdock , realtek .

Nếu là laptop thì còn 1 số tiện ích đi kèm tùy bạn chọn có chạy hay không .

Các chủ đề có liên quan khác