tieu_lienvnn

máy của côngty hiện tại đang mắc một lỗi rất lạ không thể giải thích được, window luôn báo lổi ntldr is missing, mình vừa xử dụng nhiều phương pháp như repear , copy các file ntldr và ntdetect.com trên đĩa win, cài mới lại win, thậm chí nghờ do HDD mình vừa quet bad (nhưng không thấy) và fill ổ cứng nhưng tình trạng vãn như củ, xài được 1-2 ngày là bị lỗi thậm chí vừa cài lại windows xong là bị thế nản, mình cũng vừa quét virus (dùng KAS bản quyền) nhưng cũng không ăn thua

lỗi này là gì mà lợi hại thế?? mấy Pro nào vip hổ trợ mình với

aiiu3mzay

file NTLDR thông thường sẽ nằm trên thư mục gốc partition chứa windows

Ví dụ nằm tại C:\

Tìm 1 cái máy đang chạy WinXP ,Copy file C:\NTLDR vào đĩa mềm, rồi sang cái máy bị mất file NTLDR

Cách1: boot bằng đỉa CD (Hiren Boot CD) càng tốt. Nếu ổ C đang format FAT32 thì bỏ đỉa mềm vô , copy file A:\NTLDR vào C:\ là xong

Nếu ổ C đang là NTFS, thì chạy phần mềm đọc NTFS ngoài DOS để thấy được ổ C, rồi làm thao tác copy tương tự

Cách2: sử dụng recovery console (cuối môn 290 có học)

boot bằng CD XP, chọn phím R để vào mode Recovery Console, login vào windows XP, rồi dùng lệnh copy file A:\NTLDR C:\ là xong

(sưu tầm)

vingot_doimoi

ghjkla file NTLDR thông thường sẽ nằm trên thư mục gốc partition chứa windows

Ví dụ nằm tại C:\

Tìm 1 cái máy đang chạy WinXP ,Copy file C:\NTLDR vào đĩa mềm, rồi sang cái máy bị mất file NTLDR

Cách1: boot bằng đỉa CD (Hiren Boot CD) càng tốt. Nếu ổ C đang format FAT32 thì bỏ đỉa mềm vô , copy file A:\NTLDR vào C:\ là xong

Nếu ổ C đang là NTFS, thì chạy phần mềm đọc NTFS ngoài DOS để thấy được ổ C, rồi làm thao tác copy tương tự

Cách2: sử dụng recovery console (cuối môn 290 có học)

boot bằng CD XP, chọn phím R để vào mode Recovery Console, login vào windows XP, rồi dùng lệnh copy file A:\NTLDR C:\ là xong

(sưu tầm) cách này mình làm rồi, nhưng vấn đề ở chổ hôm trước ok hôm sau lại bị tiếp, nghi ngờ do virus nên quét virus nhưng không thấy (dùng KAS bản quyền quét), thậm chí cài mới lại vẫn bị, bótay.com luôn

Coy

Uh, mình nghĩ máy này dính viruts ổ hệ thống, rồi lây sang các ổ khác nữa rồi, bạn có thể format ổ C, và ghost auto lại cho nhanh, rồi cài luôn phần mềm diệt viruts, mình thấy dùng phần mềm diệt virut: Avast là hay nhất cho máy của bạn đảm bảo hơn Kav.

Thuốc rẽ nhưng bổ đấy bạn, Chúc bạn thành công.

Weatherly

docvominh quét xong mà cứ đi lnê mạng xem bậy bạ thì virut nó lại về thôi vớ vẫn nói ra là biết gà rồi ,spam bài ah

Achav

copy hết dữ liệu ra chỗ khác rồi xóa hết các phân vùng đi fomat lại rồi cài lại windows :d

đó là ngu ý của mình

nếu vẫn không dc thử fomat cấp thấp xem sao

nhoc_minhon_9x

Bác copy hết dữ liệu sang ở cứng ngoài đi.kể cả ở ổ đĩa D,E chẳng hạn.format nguyên cả HDD luôn.lúc trước máy mình dính con virus mà quét bằng norton,cài windows lại vẫn thấy nó trơ trong ổ D,E.xong nó lại lây lan ra cả ổ windows luôn sau khi cại mới.cứ click chuột tới đâu là nó xuất hiện.mình đánh hết dữ liệu ra đĩa CD-RW rồi lại copy vô máy lại mới ok.lúc đó chưa có ổ cứng di động như bây giờ.

jinxexykixx

bạn thử backup dữ liệu, đưa ổ đĩa về nguyên thủy, sau đó phân vùn lại ổ đĩa. Ví dụ patition C của bạn lầm trước là 10G bây giờ đổi lại 15G xem kết quả thế nào

Chào bạn. Đây là ý kiến của mình

Trường hợp của bạn mình vừa tưng bị 1 lần và mình vừa phai cóp đủ bộ 3 file BOOT.INI ,NTLDR và NTDETECT.COM vào ổ bị lỗi.

Với file boot.ini ban có thể copy từ máy khác bằng cách: gõ run-->c:\\boot.ini-->file rồi seve thế là ta vừa có 1 file boot.ini

Với 2 file còn lại NTLDR,NTDETECT.COM bạn có thể copy trong đĩa Win

Khi bạn có đông thời (gian) 3 file trên rồi,bạn dung Hiren's vào boot CD vào windows mini cop 3 file trên vào ổ C

restart máy. Đấy la lũy ý của minh.

mượn ổ khác lắp vào coi ra sao

nếu vẩn bị : đi mua luôn máy mới

nếu không bị: thay ổ cứng khác

đằng nào thì cái ổ cứng củng không xài dc mà

vovaan

Bạn format ổ C:\,cài lại WIN,rồi bạn use tool Kido remove tool fix 2.2 nhé

Thân!

Xem lại xem lúc cài windows có chuẩn không , hay là không format ổ .

nếu cài windows đúng cách mà vẫn bị thế thì backup dữ liệu sag ổ cứng khác .

rồi Fdisk , làm ra (tạo) mới mbr , chia lại phân vùng là xong .

còn không dc nữa thì mua cái ổ mới .

Thank các bạn vừa nhiệt tình, nhưng vấn đề là máy này là máy công ty, mình thì phụ trách IT, nên muốn thay mới hay đổi thì phải có báo cáo với sếp, nhưng mình lại không thể biết là nó bị gì, lổi phần cứng hay phần mềm?? nếu là HDD thì không phải rồi, vì mình vừa dùng hirenboot để kiểm tra bad nhưng không có, fill ổ cứng và fdisk để chia lại ổ cứng nhưng tình trang vẫn vậy, chạy được vài bữa lại tiếp tục, chắc kiểu này phá cho nó hư luôn để mua máy mới quá

lilula_o0

mình cũng có mấy lần gặp lỗi thiếu file. nhưng thường dùng cd boot copy lại là ok.không bít bác vừa làm như thế nào nhưng theo ý kiến của tui thì chủ yếu là do phần cũng, HDD không bad nhưng bác vừa thử back up dữ liệu song dùng HDD đó cho 1 máy tính khác xem có bị thế không> hix( kiến thức nông cạn , mong chỉ giáo)

Các chủ đề có liên quan khác