Pickworth

Tình hình là thế này các bạn ạ . Cách đây khoảng hơn 2 tháng gì đó , PC nhà em có biểu hiện bất thuờng :
+ lúc khởi động thì bất ấn F4 to resume
+ khởi động rất lâu ( chạy thanh trượt phải mất 30-40 or more )
+ thỉnh thoảng không thấy nhận HDD ( vào bios xem thì không thấy HDD đâu , ngày giờ thì chuyển về 2002 )

Em vừa thay pin CMOS , thay cable HDD nhưng vẫn bị những hiện tượng trên . Mỗi lần không nhận HDD như vậy , thì e lại tháo cable ra rồi cắm lại , PC lại chạy như bt

Gần đây thì máy rất hay bị hiện tượng màn hình xanh

Em hỏi các bạn xem có phải HDD nhà e sắp tèo phải không ? hay là do nguyên nhân khác ?

p/s : ngồi post bài thế này mà cứ lo ngay ngáy bị màn hình xanh

Trevion

Trích từ bài của vespa84 viết lúc 10:56 ngày 21/09/2009:
Tình hình là thế này các bạn ạ . Cách đây khoảng hơn 2 tháng gì đó , PC nhà em có biểu hiện bất thuờng :
+ lúc khởi động thì bất ấn F4 to resume
+ khởi động rất lâu ( chạy thanh trượt phải mất 30-40 or more )
+ thỉnh thoảng không thấy nhận HDD ( vào bios xem thì không thấy HDD đâu , ngày giờ thì chuyển về 2002 )

Em vừa thay pin CMOS , thay cable HDD nhưng vẫn bị những hiện tượng trên . Mỗi lần không nhận HDD như vậy , thì e lại tháo cable ra rồi cắm lại , PC lại chạy như bt

Gần đây thì máy rất hay bị hiện tượng màn hình xanh

Em hỏi các bạn xem có phải HDD nhà e sắp tèo phải không ? hay là do nguyên nhân khác ?

p/s : ngồi post bài thế này mà cứ lo ngay ngáy bị màn hình xanh

Bệnh này có vẻ bất phải là bệnh HDD mà là bệnh của mainboard. Nếu vừa thay pin CMOS mà vẫn bị lỗi ngày giờ, nhận HDD chập chờn thì chứng tỏ BIOS của main có vấn đề rồi.

Thế hở bác . Thế vấn đề có trầm trọng quá bất ? Có sửa đuợc bất hay phải cho nó nghỉ hưu hở bác ?

Trích từ bài của vespa84 viết lúc 21:01 ngày 21/09/2009:
Thế hở bác . Thế vấn đề có trầm trọng quá bất ? Có sửa đuợc bất hay phải cho nó nghỉ hưu hở bác ?

Cứ mang ra thợ sửa thôi, bệnh này bất quá trầm trọng vì vẫn sử dụng được nhưng gây khó chịu.
Nếu có điều kiện thì cứ thay máy mới thôi

Các chủ đề có liên quan khác