Vayle

tui có 2 switch planet, mỗi cái có 8 port và 1 port uplink, tui đang phân vân không biết nối chúng thế nào nếu cable bấm thẳng, không biết nối 2 port uplink với nhau hay là 1 port uplink nối với 1 port số 1. tui không dám nối thử sợ cháy port hỏng switch. Ở cơ quan tui cũng có 2 switch nhưng không có port uplink, khi nối 2 switch này tui nối switch 1 từ một port bất kỳ với switch 2 tại port số 1 thì mới có mạng (nếu nối với port từ 2 -> 8 thì không có mạng). Ai biết cách nối như thế nào, xin giúp đỡ, thanks!

bác nên nối uplink tới uplink để đạt tốc độ kết nối cao nhất. Nhỡ có cắm sai thì cũng không cháy, nổ gì đâu.

Anselmo

Trích từ bài của anhminhk42 viết lúc 16:22 ngày 02/03/2010:

bác nên nối uplink tới uplink để đạt tốc độ kết nối cao nhất. Nhỡ có cắm sai thì cũng không cháy, nổ gì đâu.

tui chưa hiểu ý bồ, sai nó không cháy, nổ, nhưng chả có mạng thì nối thế làm gì chứ

Vậy nối theo cách tui nói ở trên thì có được không, nếu cable mạng nối chéo thì nối uplink với uplink có được không?

Nối chéo chỉ dùng trong trường hợp đấu hub với hub. còn switch với switch thì đấu dây thẳng. Ý mình ở đây nối sai là không phải uplink to uplink mà với một cổng bất kỳ, theo kinh nghiệm của mình thì vẫn có mạng bình thường.

Trích từ bài của anhminhk42 viết lúc 20:35 ngày 02/03/2010:

Nối chéo chỉ dùng trong trường hợp đấu hub với hub. còn switch với switch thì đấu dây thẳng. Ý mình ở đây nối sai là không phải uplink to uplink mà với một cổng bất kỳ, theo kinh nghiệm của mình thì vẫn có mạng bình thường.

Giả sử bây giờ tui chỉ có 1 switch có port uplink, còn 1 switch không có port uplink. Vậy tui sẽ nối như thế nào?

Pepe

Trích từ bài của zyxel2012010 viết lúc 08:36 ngày 03/03/2010:

Trích từ bài của anhminhk42 viết lúc 20:35 ngày 02/03/2010:

Giả sử bây giờ tui chỉ có 1 switch có port uplink, còn 1 switch không có port uplink. Vậy tui sẽ nối như thế nào?

Nối mạng LAN thì đơn giản thôi mà, tất cả các dây đều theo chuẩn B hết, kể cả dây uplink, nối máy với switch, gọi theo thẳng mới chéo rất hay nhầm lẫn mà lại phức tạp.

Nếu switch có cổng uplink thì tất nhiên nên cắm uplink vào đó, vì nó được thiết kế ra để uplink. Nếu switch không có uplink thì có thể cắm bất kì cổng nào, tuy nhiên một số switch thiết kế mặc định là cổng 1. Vì vậy, nên dùng cổng 1 để uplink để dễ quản lý.

want_you

Trích từ bài của newcomer2003 viết lúc 09:05 ngày 03/03/2010:

Nối mạng LAN thì đơn giản thôi mà, tất cả các dây đều theo chuẩn B hết, kể cả dây uplink, nối máy với switch, gọi theo thẳng mới chéo rất hay nhầm lẫn mà lại phức tạp.

Nếu switch có cổng uplink thì tất nhiên nên cắm uplink vào đó, vì nó được thiết kế ra để uplink. Nếu switch không có uplink thì có thể cắm bất kì cổng nào, tuy nhiên một số switch thiết kế mặc định là cổng 1. Vì vậy, nên dùng cổng 1 để uplink để dễ quản lý.

Chuẩn B thì cũng phải nối chéo hay thẳng chứ bồ!

Jamie

B hay A đều là nối thẳng hết, chỉ khác vị trí xếp đặt các màu dây thôi. Chuẩn B được cái tín hiệu truyền được xa hơn chuẩn A.

huahaonam2008

To anhminhk42: Giả sử tui có nhiều hơn 2 switch có port uplink, tui sẽ nối switch 3, 4, ...thế nào khi switch 1,2 vừa nối với nhau qua port uplink?

dark369_963

Một số loai switch có 2 cổng uplink. Nếu switch chỉ có 1 hay không có cổng uplink thì bạn dùng cổng thường để nối các switch với nhau thôi.

Các chủ đề có liên quan khác