huynhnhu191

Chào cả nhà. E đang phải kê khai thuế mà e là mem mới vào nghề nên chưa có nhiều kinh nghiệm,mọi nguời cho em hỏi về tờ khai thuế gtgt mẫu 01-2/gtgt:(công ty em theo pp khấu trừ)

- Những hóa đơn về tiền điện thoại, tiếp khách, xăng xe,... thì em kê khai vào mục 3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế nhưng chị kế toán trưởng lại bảo em phải kê khai vào mục 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế.( công ty thuê ktt bên ngoài nên không tới công ty, cuối tháng em làm thuế xong thì gửi cho chị ấy xem)

Mọi nguời giải KẾT giúp em với ạ.

tieuthiensu_158

bạn có hiểu dùng chung và dùng riêng cho sản xuất kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế là ntn k?

nếu cty bạn hàng hóa bán ra k có mặt hàng nào thuộc diện k chịu thuế thì c KTT bên bạn nói đúng rùi đó!

shindoknight

Nguyên văn bởi nhunghieu

Chào cả nhà. E đang phải kê khai thuế mà e là mem mới vào nghề nên chưa có nhiều kinh nghiệm,mọi nguời cho em hỏi về tờ khai thuế gtgt mẫu 01-2/gtgt:(công ty em theo pp khấu trừ)

- Những hóa đơn về tiền điện thoại, tiếp khách, xăng xe,... thì em kê khai vào mục 3. Hàng hoá, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ thuế nhưng chị kế toán trưởng lại bảo em phải kê khai vào mục 1. Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế.( công ty thuê ktt bên ngoài nên không tới công ty, cuối tháng em làm thuế xong thì gửi cho chị ấy xem)

Mọi nguời giải KẾT giúp em với ạ.

Những hóa đơn đó của bạn kê khai vào mục 1 như kế toán trưởng bên bạn nói đúng đó nhé.

lLập Bảng kê hóa đơn HHDV mua vào mẫu số 01-2/GTGT:

lMục 1: Khai các hóa đơn HHDV mua vào dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thuế => Số tiền thuế tại mục này được khấu trừ toàn bộ;

lMục 2: Khai các hóa đơn HHDV mua vào nhưng không đủ điều kiện được khấu trừ thuế; VD như hóa đơn HHDV mua vào có gía trị trên 20tr đông nhưng không đủ chứng từ thanh toán qua NH => Tiền thuế khai tại mục này không được tính khấu trừ;

lMục 3: Khai các hóa đơn HHDV mua vào dùng chung cho HHDV chịu thuế và không chịu thuế, đủ điều kiện để khấu trừ thuế => Số tiền thuế tại mục này phải phân bổ theo tỷ lệ doanh thu chịu thuế trên tổng doanh thu để tính số thuế được khấu trừ;

creater_aipa

tiền điện thoại và internet mình cũng kê vào mục 1 mà, mình hỏi mấy người rùi, họ bảo thế

xitrum910

kê vào mục 3 nếu như hàng hóa bán ra của công ty b là vừa chịu thuế và không chịu thuế.

Thêm vào đó nếu kê mục 3 thì phải phân bổ theo mẫu 01-4A.

Nghiên cứu kỹ nhé

Nyle

Toàn bộ những HĐ đầu vào được khấu trừ thuế 5 hay 10% đều kê khai ở mục 1, còn những HĐ thông thường hay trực tiếp thì k cẫn phải nhập vào nhé bạn. Chỉ đơn giản vậy thôi.

các bạn ơi? minh là kế toán mới vào nghề thui ah. mà cty minh sắp quyết toán thuế ah? ban nào có kinh nghiệm chỉ minh với. mình làm sổ kế toán xong rui thì tiềp theo sẻ làm gi nửa? minh sắp xếp chứng từ sao cho hợp lý, ah phiếu thu v2 phiếu chi co kẹp vào hóa đơn ko? hay dể riêng từng tháng,

còn cty mình là xây dựng, công nhân thì theo ngày không ah? không có hợp đồng? vậy mình làm hợp đồng lao động sao? mà mấy năm trước không có làm, minh mới vô dc 3 tháng thui ah?

toi_la_viet_anh

Nguyên văn bởi hongphamkt

Toàn bộ những HĐ đầu vào được khấu trừ thuế 5 hay 10% đều kê khai ở mục 1, còn những HĐ thông thường hay trực tiếp thì k cẫn phải nhập vào nhé bạn. Chỉ đơn giản vậy thôi.

e có một hóa đơn đầu vào là hóa đơn thông thường, e lỡ cho vào mục 2 rùi có sao k ah

Nguyên văn bởi huongxuan241

e có một hóa đơn đầu vào là hóa đơn thông thường, e lỡ cho vào mục 2 rùi có sao k ah

ui trùi. Lỡ rùi thì phải sửa thui chứ sao.

Mục 2 đó là HÀNG HÓA DỊCH VỤ không ĐỦ DIỀU KIỆN KHẤU TRỪ mà.

Kasia

Nguyên văn bởi huongxuan241

Hôm nay mới là 18 thôi bạn làm lại tờ khai đi không 20 hết hạn đó, bỏ hóa đơn thông thường ra không kê vào tờ khai rồi mang lên thuế nộp lại là được, vẫn còn trong thời (gian) hạn được nộp lại lên thuế sẽ lấy bản cuối cùng mà doanh nghề nộp thôi yên tâm đi.

Các chủ đề có liên quan khác