Courtnay

Cả nhà cho mình hỏi nhé!Mình vừa đọc rất kỹ các thông tư về thuế TNCN rồi nhưng vẫn bất giải quyết được vấn đề này. các bạn giúp mình nhé!Theo TT 62 đối với lao động thời (gian) vụ ký hợp cùng từ 3 đến 12 tháng tạm thời (gian) sẽ chưa bị khấu trừ mà tính thuế TNCN theo biểu lũy kế từng phần. Nhưng công ty mình lại ký hợp cùng khoán chuyện cho một ông tổ trưởng, trong hợp cùng ghi rõ là ông tổ trưởng có trách nhiệm tự đưa nhân công vào làm, do đặc thù công việc, giá trị hợp cùng là rất lớn lên tới hàng trăm triệu, thời (gian) gian thực hiện dài nhưng lại bất phải là loại hợp cùng thời vụ. Mình không biết trong trường hợp này có bị khấu trừ không? Mình hỏi cơ quan thuế về chuyện để người lao động cam kết theo mẫu 23/TNCN nhưng họ bảo vậy là bất thỏa đáng vì không thể kiểm soát được những người đó có làm ở chỗ khác nữa bất (vì khoán theo sản phẩm) còn chuyện ký hợp cùng lao động theo thời (gian) vụ về phía công ty mình là bất thể vì số lượng nhân công nhiểu, hơn nữa cty mình vừa khoán theo sản phẩm (cụ thể là thuê nhân công đóng tàu). Mình bất biết phải kê khai và xử lý thể nào cho đúng nữa, nếu khấu trừ 10% thì số thuế phải nộp rất lớn. Rất mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn!

Berwynne

Trích: Nguyên văn bởi thuy_opt Cả nhà cho mình hỏi nhé!Mình vừa đọc rất kỹ các thông tư về thuế TNCN rồi nhưng vẫn bất giải quyết được vấn đề này. các bạn giúp mình nhé!Theo TT 62 đối với lao động thời (gian) vụ ký hợp cùng từ 3 đến 12 tháng tạm thời (gian) sẽ chưa bị khấu trừ mà tính thuế TNCN theo biểu lũy kế từng phần. Nhưng công ty mình lại ký hợp cùng khoán chuyện cho một ông tổ trưởng, trong hợp cùng ghi rõ là ông tổ trưởng có trách nhiệm tự đưa nhân công vào làm, do đặc thù công việc, giá trị hợp cùng là rất lớn lên tới hàng trăm triệu, thời (gian) gian thực hiện dài nhưng lại bất phải là loại hợp cùng thời vụ. Mình không biết trong trường hợp này có bị khấu trừ không? Mình hỏi cơ quan thuế về chuyện để người lao động cam kết theo mẫu 23/TNCN nhưng họ bảo vậy là bất thỏa đáng vì không thể kiểm soát được những người đó có làm ở chỗ khác nữa bất (vì khoán theo sản phẩm) còn chuyện ký hợp cùng lao động theo thời (gian) vụ về phía công ty mình là bất thể vì số lượng nhân công nhiểu, hơn nữa cty mình vừa khoán theo sản phẩm (cụ thể là thuê nhân công đóng tàu). Mình bất biết phải kê khai và xử lý thể nào cho đúng nữa, nếu khấu trừ 10% thì số thuế phải nộp rất lớn. Rất mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn! Khoán sản phẩm hay bất khoán thì bạn vẫn phải làm HĐLĐ với bên thực hiện. Nếu bạn HĐ với 1 người thì đương nhiên bạn phải khấu trừ 10% thuế TNCN, nhưng nếu bạn HĐ với nhiều người và chia nhỏ thì có lẽ bất phải khấu trừ theo TT62.

Sydney

Du sao cũng Thank bạn nhưng vấn đề của mình vẫn chưa thể giải quyết được, mức độ trả thành công chuyện căn cứ vào sản phẩm chứ bất căn cứ vào thời (gian) gian nên mình bất thể lập hợp cùng thời vụ được, như vậy rất bất hợp lý!
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Không nhất thiết phải khấu trừ thuế TNCN, ở trường hợp này nói ông tổ trưởng đến cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ là gọn nhất. Em cũng vừa xét đến vấn đề này rồi nhưng họ bảo nhân công thế này hơi khó, cứ căn cứ vào bảng thanh toán lương mà hạch toán và thực hiện các nghĩa vụ thuế, hjx! Mà em đang xem xét mặc dù trên danh nghĩa là ông tổ trưởng phải mua hóa đơn nhưng tất cả chi phí cty em phải lo hết, bất biết ở biển phòng tỷ lệ thuế phải nộp khi mua hóa đơn là bao nhiêu ah?

Dearbourne

Trích: Nguyên văn bởi thuy_opt Cả nhà cho mình hỏi nhé!Mình vừa đọc rất kỹ các thông tư về thuế TNCN rồi nhưng vẫn bất giải quyết được vấn đề này. các bạn giúp mình nhé!Theo TT 62 đối với lao động thời (gian) vụ ký hợp cùng từ 3 đến 12 tháng tạm thời (gian) sẽ chưa bị khấu trừ mà tính thuế TNCN theo biểu lũy kế từng phần. Nhưng công ty mình lại ký hợp cùng khoán chuyện cho một ông tổ trưởng, trong hợp cùng ghi rõ là ông tổ trưởng có trách nhiệm tự đưa nhân công vào làm, do đặc thù công việc, giá trị hợp cùng là rất lớn lên tới hàng trăm triệu, thời (gian) gian thực hiện dài nhưng lại bất phải là loại hợp cùng thời vụ. Mình không biết trong trường hợp này có bị khấu trừ không? Mình hỏi cơ quan thuế về chuyện để người lao động cam kết theo mẫu 23/TNCN nhưng họ bảo vậy là bất thỏa đáng vì không thể kiểm soát được những người đó có làm ở chỗ khác nữa bất (vì khoán theo sản phẩm) còn chuyện ký hợp cùng lao động theo thời (gian) vụ về phía công ty mình là bất thể vì số lượng nhân công nhiểu, hơn nữa cty mình vừa khoán theo sản phẩm (cụ thể là thuê nhân công đóng tàu). Mình bất biết phải kê khai và xử lý thể nào cho đúng nữa, nếu khấu trừ 10% thì số thuế phải nộp rất lớn. Rất mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn! Không nhất thiết phải khấu trừ thuế TNCN, ở trường hợp này nói ông tổ trưởng đến cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ là gọn nhất.

koconyeu

Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Không nhất thiết phải khấu trừ thuế TNCN, ở trường hợp này nói ông tổ trưởng đến cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ là gọn nhất. ông tổ trưởng này mua hoá đơn lẻ và xuất cho cty thì ông ta có phải nộp thuế tncn bất bác?

Stanley

Trích: Nguyên văn bởi phuongthu ông tổ trưởng này mua hoá đơn lẻ và xuất cho cty thì ông ta có phải nộp thuế tncn bất bác? Ông sẽ nộp thuế GTGT + TNCN + MB cho cơ quan thuế. Mức nộp thuế TNCN sẽ tính theo tỷ lệ và biểu thuế luỹ tiến.

vinhvinh

Trích: Nguyên văn bởi tiger2774 Ông sẽ nộp thuế GTGT + TNCN + MB cho cơ quan thuế. Mức nộp thuế TNCN sẽ tính theo tỷ lệ và biểu thuế luỹ tiến. Em search rồi nhưng vẫn bất tìm thấy, anh có thể share cho em cái thông tư hay văn bản quy định về tỷ lệ và biểu thuế lũy tiến được không ah?Rất Thank anh!

Bruno

Trích: Nguyên văn bởi thuy_opt Em search rồi nhưng vẫn bất tìm thấy, anh có thể share cho em cái thông tư hay văn bản quy định về tỷ lệ và biểu thuế lũy tiến được không ah?Rất Thank anh! biểu thuế luỹ tiến thì vẫn theo thông tư 84 đó bạn, còn thuế GTGT thì khi bạn lênphòng chốngthuế mua hoá đơn và nộp thuế thay cho người tổ trưởng đó thì sẽ biết đó mà nói chung là bất bao nhiêu đâu bạn, tại nhiều DN cần số lượng nhiều nhân công họ điều làm như thế cả, mình cũng làm thế

Durwyn

Theo tui bạn nên lập danh sách LD theo HD vừa ký với ông tổ trưởng đó .Càng nhiều càng ít ...thuế TNCN

Các chủ đề có liên quan khác