Destan

Cả nhà ơi! giúp mình chuyện này với.Công ty mình có xuất 1 lô hàng qua Indonesia trị giá 100,000USD, lô hàng này còn thiếu 1 số linh kiện mà Cty mình phải nhập thừ Nhật. Bên Indonesia cùng ý nhập khẩu trực tiếp lô linh kiện này từ Nhật và thanh toán toàn bộ trước hàng cho Cty mình (100,000USD). Sau đó Cty mình có trách nhiệm thanh toán trước mua linh kiện cho bên Nhật.Bây giời mình bất biết phải làm chứng từ thanh toán cho bên Nhật ntn đây (vì Cty mình không lập TK nhập khẩu).

Terrel

Chuyện này thì bạn mang toàn bộ tài liệu hồ sơ (hợp đồng, thư, ...) lên NH của mình mà hỏi thôi.
Mỗi NH thủ tục khó dễ khác nhau.
Hiện nay NH đang khó về ngoại tệ nên nếu bạn trả bằng trước của Cty mình thì cũng bất khó đâu.

conbocon

Trích: Nguyên văn bởi osaka48 Cả nhà ơi! giúp mình chuyện này với.
Công ty mình có xuất 1 lô hàng qua Indonesia trị giá 100,000USD, lô hàng này còn thiếu 1 số linh kiện mà Cty mình phải nhập thừ Nhật. Bên Indonesia cùng ý nhập khẩu trực tiếp lô linh kiện này từ Nhật và thanh toán toàn bộ trước hàng cho Cty mình (100,000USD). Sau đó Cty mình có trách nhiệm thanh toán trước mua linh kiện cho bên Nhật.
Bây giời mình bất biết phải làm chứng từ thanh toán cho bên Nhật ntn đây (vì Cty mình không lập TK nhập khẩu). Hiện nay chuyện thanh toán bù trừ được pháp luật cho phép, tuy nhiên bạn phải xem lại xem hồ sơ hàng hóa, hợp cùng kinh tế, hóa đơn thương mại và tờ khai của bạn như thế nào.
Thứ nhất trên hợp cùng hay phụ sáu hợp cùng của bạn với In phải quy định rõ các linh kiện bạn mua từ Nhật và In sẽ thanh toán cho bạn còn bạn có trách nhiệm thanh toán cho Nhật.
Thứ hai bạn phải có hợp cùng với Nhật cũng quy định rõ chuyện đó, tức là mua của Nhật và hàng chuyển thẳng cho In. Hai hợp cùng này là một phầng bất tách rời của nhau.
hay đơn giản hơn bạn có thể ký hợp cùng 3 bên, trong đó quy định rõ hàng hóa luân chuyển như thế nào và trước luân chuyển như thế nào.

Căn cứ hợp cùng đó, các chứng từ kèm theo như tờ khai xuất khẩu của bạn, tờ khai xuất khẩu của Nhật đi In rồi trước chuyển từ In cho bạn và các chứng từ có liên quan phải khớp nhau, bổ sung cho nhau, chứng thực tính pháp lý của nhau.

Như vậy khi có bộ hồ sơ như vậy thì bạn có thể thanh toán được khoản trước trên cho Nhật.

Như muontennguoi nói, để chính xác hơn bạn có thể đến trực tiếp ngân hàng để có thể được chỉ dẫn thủ tục một cách kỹ lưỡng hơn.

Tuy nhiên trong trường hợp này thấy rằng ông Nhật này cũng tin người thật nhỉ

Kirkland

Vô lý nhỉ.Làm gì có chuyện công ty IN trả trước cho mình để mình trả cho Nhật chứ.Mình xuât lô hàng giá 100 thì họ trả 100 là đúng rồiCòn trường hợp hàng xuất không đủ 100 mà họ chuyển luôn 100 thì cũng không lý nhỉ. Mặc dù vẫn biết là họ chuyển dư để mình trả cho Nhật.Nhưng xem ra làm tờ khai và chứng từ hơi rắc rối hay nói đúng hơn là bất tiềm thi

bo_thi_oanh

- To pác muontennguoi: em vừa hỏi bên ngân hàng, họ không cùng ý thanh toán cho bên Nhật vì Cty không có tờ khai.- To pác Gã Sẹo: Em cũng vừa thực hiện đúng như những gì pác chỉ dẫn => ngân hàng vẫn không chấp nhận thanh toán vì không có TK nhập khẩu. Bên Nhật họ không dễ tin đâu, do mình vừa làm HĐ mua bán với họ, trong HĐ mình chỉ định họ giao hàng cho Indonesia mà!- To pác Bao Công: Tuy hàng mình không xuất cho họ đủ 100 nhưng trong HĐ có ghi rõ só còn thiếu sẽ được nhập từ Nhật mà! Em cũng thấy là không tiềm thi, nhưng đây là quyết định của Giám đốc, họ yêu cầu mình phải tìm cách giải quyết. Thế mới khổ đời em!

Lewis

Trích: Nguyên văn bởi osaka48 - To pác Gã Sẹo: Em cũng vừa thực hiện đúng như những gì pác chỉ dẫn => ngân hàng vẫn không chấp nhận thanh toán vì không có TK nhập khẩu. Bên Nhật họ không dễ tin đâu, do mình vừa làm HĐ mua bán với họ, trong HĐ mình chỉ định họ giao hàng cho Indonesia mà! Bạn phải hỏi xem ngân hàng chính xác là bạn còn thiếu cái gì? ví dụ như tờ khai của Nhật gửi số lượng hàng đó đi In. Giấy chứng nhận bên In nhận hàng đó của Nhật.

Nếu trong trường hợp vẫn bất chấp nhận thì bạn có thể làm như sau. Ký lại phụ sáu hợp cùng về điều khoản thanh toán, trong đó ghi rõ công ty sẽ trả lại bên In số trước thừa và bên In có trách nhiệm chuyển khoản cho bên Nhật. Tuy nhiên chuyện làm này tương đối phức tạp.

Tốt nhất là bạn phải làm chuyện lại với ngân hàng và bổ sung những chứng từ hợp pháp, hợp lệ cho đầy đủ, họ sẽ phải làm, nếu trường hợp cấp dưới bất làm được bạn có thể làm công văn đề nghị cấp cao hơn giải quyết.

Michael

Tùy theo nội dung HĐ thôi.
Nếu HĐ trả trước thì làm sao NH đòi tờ khai mới chuyển trước được?
Tương tự trường hợp này thôi.
Theo tui làm lại điều khỏan thanh tóan thì phức tạp quá.
Chứng minh hợp lý đầy đủ cho NH thì họ chuyển trước thôi.

Còn có phương án đi vòng khác nữa là: Mở thẻ cá nhân cho GĐ rồi chuyển trước trả bên Nhật theo đường bay mậu dịch. Khi đó chỉ cần Cty+GĐ+Nhật xác nhận thanh tóan hộ bù trù công nợ - giấy tờ nội bộ thôi.

Tất nhiên cố gắng để NH cùng ý chuyển là tốt nhất. Cần thiết thì gặp cấp cao hơn trình bày.

diquabongtoi

Trích: Nguyên văn bởi muontennguoi Còn có phương án đi vòng khác nữa là: Mở thẻ cá nhân cho GĐ rồi chuyển trước trả bên Nhật theo đường bay mậu dịch. Khi đó chỉ cần Cty+GĐ+Nhật xác nhận thanh tóan hộ bù trù công nợ - giấy tờ nội bộ thôi. Tất nhiên cố gắng để NH cùng ý chuyển là tốt nhất. Cần thiết thì gặp cấp cao hơn trình bày. Tình huống của bạn Osaka vừa giải quyết xong. Chúc mừng bạn Osaka!Nhưng cũng xin mạn phép đề cập đến anh MTN một chút về chỗ trả lời màu đo đỏ trên nhé. hihihiNếu thanh toán lô hàng linh kiện đó bằng TK cá nhân cùng nghĩa với chuyện lô hàng đó sẽ mất một phần giá vốn cho lô hàng vừa xuất khẩu trên??? Vì thế, nên chăng dùng biện pháp này trong trường hợp bất tiềm kháng khi ngân hàng cty mở TK cùng ý thanh toán???

quaydau_labo

Xin Thank sự tư zấn hết tình của các pác (muontennguoi, Gã Sẹo, Bao Công). Em vừa hoàn tất nhiệm vụ rồi, hàng vừa xuất-tiền vừa nhận-ngân hàng vừa thanh toán. Mời các pác 1 nhá! Thanks very much!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
K Xây dựng quy trình xử lý mẫu và phân tích đồng thời các hợp chất PCBs và thuốc trừ sâu cơ Clo trong mẫu trầm tích và sinh học tại khu vực cảng Hải Phòng và ven biển Thanh Hóa Luận văn Sư phạm 2
I Sự tham gia của cộng đồng trong phát triển cơ sở hạ tầng ở nông thôn (Nghiên cứu trường hợp hai tỉnh Thanh Hóa và Bình Phước) Văn hóa, Xã hội 0
H Thái độ xã hội đối với hành vi quan hệ tình dục của vị thành niên (Nghiên cứu trường hợp tại xã Liêm Cần, huyện Thanh Liêm, tỉnh Hà Nam và phường Đồng Xuân, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội ) Văn hóa, Xã hội 0
N Pháp luật về bảo lãnh thực hiện nghĩa vụ thanh toán trong hợp đồng ngoại thương tại Việt Nam Luận văn Luật 0
R Công ty tôi hợp đồng mua tài sản của Công ty A. Hợp đồng thoả thuận: việc thanh toán được chia làm 3 Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
L Thanh lý Hợp đồng lao động Việc làm 0
T Biên bản thanh lý hợp đồng thuê nhà? Pháp luật 0
R Phương hướng hoàn thiện pháp luật về hợp đồng hợp tác kinh doanh Luận văn Luật 0
R Hợp đồng hợp tác kinh doanh (BCC) theo luật đầu tư 2005 Luận văn Kinh tế 0
D bài giảng HỢP ĐỒNG ĐIỆN TỬ Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác