huynh_bao5

Một trong những nhược điểm của portable là khó Update, vì vậy mỗi khi bạn muốn Update coi như bạn lại tải lại Portable từ đầu. Nếu số lượng Soft Portable trong máy bạn ít thì không sao nhưng nếu trong máy bạn có vài trăm soft Portable thì bạn sẽ làm thế nào??? Cũng chẵng gọi là thủ thuật gì nhưng các bạn nên tạo và chỉnh đường dẫn thư mục chứa Portable ban đầu cho khoa học, sử dụng một số soft để hỗ trợ tốt hơn và tránh rắc rối cho bạn khi Update Portable!

Cấu hình Folder và đường dẫn
Nguyên tắc 1: Gom tất cả các phần mềm portable vào chung một thư mục ví dụ như "Portable" và đặt thư mục này ở ổ dữ liệu, không đặt ở ổ chứa WindowsNguyên tắc 2: Phân loại đúng loại portable (ảo hóa, NSIS, ...)Nguyên tắc 3: Tên folder của phần mềm chỉ ghi tên đầy đủ (không viết tắt) không để tên phiên bản
Sử dụng PortableApps.com Platform 11.2 để tạo menu cho Portable dạng NSIS

PortableApps.com là một trang web cung cấp portable khá nổi tiếng, portable của trang này khá ổn định, nhưng nhược điểm là nó chỉ cung cấp các phần mềm portable free. Cũng chính vì thế nên mới hình thành nhiều trang web có nội dung tương tự nhưng cung cấp portable của các phần mềm có phí Hầu hết các trang Web cung cấp portable đó đều dùng cách làm và hướng dẫn từ trang PortableApps.com, các trang này chỉ biến tấu một chút để chèn thông tin logo vào portable để tạo hương vị riêng nhưng đối với mình điều này phiền phức

Phía trên có hai thư mục portable, một là của mình dùng và một là portable mình cấu hình sẵn để khi đi cài máy chỉ cần giải nén ra là máy khách có thể dùng ngay mà không phải lăn tăn cài đặt

Lợi ích của việc dùng portable khi đi cài máy: "không tốn nhiều thời gian cài nhưng máy lại có nhiều soft để phục vụ đủ nhu cầu học tập và làm việc, máy chạy luôn nhanh và mượt vì đối với Windows nó chỉ xem portable là một dữ liệu bình thường"

Phía trên là hình ảnh menu portable của mình, mình dùng khá nhiều phần mềm để phục vụ cho nhu cầu học tập và làm việc nên hi vọng các bạn không choáng ngợp với lượng Portable ở phía trên. Thế vẫn còn ít, còn đống portable ảo hóa chưa đề cập

Thôi nói nhảm như vậy là đủ rồi, đi sâu vào vấn đề chính. các bạn biết lý do vì sao mình chọn portable làm bằng NSIS rồi chứ, mình đã chia sẻ rất nhiều portable dạng này trong topic:

Để gom các portable không chính thống từ PortableApps.com vào menu các bạn làm như sau:
Bước 1: download PortableApps.com Platform 11.2 ở link phía trên và tiến hành giải nén ra ổ dữ liệuBước 2: di chuyển tất cả các portable dạng NSIS mà mình chia sẻ vào folder tên là PortableApps ở hình sau

Đối với các portable dạng chính thống từ trang PortableApps.com, khi bạn khởi động menu thì nó sẽ tiến hành quét phiên bản mới cho các bạn, bạn chỉ cần nhấn Next >>> Next >>> và Next để cập nhật, và mình thường dùng nó để cập nhật cho trình duyệt portable (Chrome & Firefox)
Còn đối với những portable không chính thống mà vẫn được tạo bằng NSIS thì cập nhật sao, nói hơi phũ một chút nhưng bạn phải cập nhật bằng tay làm bằng tay như thế nào để cập nhật nhanh chóng và tránh các rắc rối như việc gây lỗi đường dẫn, khó khăn trong quản lý portable. Sau đây mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình
đưa shortcut của folder PortableApps ra chỗ nào mà bạn thấy có thể truy cập nhanh nhất lúc cần (mình chọn Pin to Taskbar) khi tải portable mới bạn Cut hết các file phía trong rồi truy cập vào folder PortableApps để Paste vào đúng folder đã được đặt tên sẵn. Còn nếu các bạn sử dụng portable mà mình chia sẻ thì chỉ cần giải nén trực tiếp vào folder PortableApps là được những portable nào dùng thường xuyên như trình duyệt chrome chẵng hạn, bạn gửi shortcut của file thực thi ra Desktop, yên tâm, việc này bạn chỉ cần làm một lần, trong những lần cập nhật sau nó vẫn giữ nguyên đường dẫn thiết lập từ trước
Các portable đáng để dùng từ trang PortableApps.com

>>> Trình duyệt Chrome & Firefox

Vì sao mình khuyên các bạn là nên dùng trình duyệt portable thay vì dùng trình duyệt mặc định, lý do:
nâng cao bảo mậthạn chế mức tối đa bị các addon và phần mềm rác tích hợp vào trình duyệtvề thiết lập ban đầu nhanh chóng, khắc phục được hầu hết các lỗi phát sinh mà trình duyệt cài đặt khó có thể làm được

Đây là file nén chứa bộ đôi trình duyệt portable, đã được mình tích hợp một số addon cần thiết nhằm khắc phục lỗi như IDM không thích hợp vào trình duyệt, chặn quảng cáo tối đa ...

>>> SpeedyFox: tiện tích hay để cải thiện tốc độ trình duyệt

>>> Skype: phần mềm gọi và nhắn tin qua mạng, mặc dù Windows 8.1 đã tích hợp sâu vào Windows nhưng mình không dùng, chỉ thích dùng portable vì không phải lúc nào online cũng muốn bật skype tự động

>>> Foxit Reader: phần mềm đọc file PDF ( các bạn chọn chuột phải vào một file .pdf bất kỳ sau đó chọn đường dẫn đến file thực thi của Foxit Reader portable - chỉ thiết lập một lần duy nhất)

>>> 7-Zip: phần mềm nén và giải nén mạnh mẽ, ăn đứt Winrar

>>> CrystalDiskInfo: phần mềm kiểm tra nhiệt độ ổ cứng và chuẩn đoán sức khỏe ổ cứng (cũng nhờ thằng này mà giúp mình nhận biết được máy mình có dấu hiệu bad ổ cứng, vì vậy dữ liệu của mình đã được backup kịp thời )

>>> Process Explorer: Xem tình trạng hoạt động và chiếm dụng tài nguyên hệ thống, thằng này mình thấy đáng để dùng để thay thế cho trình Task Manager mặc định của Windows

>>> IcoFX: tạo icon từ file ảnh & trích xuất icon từ file thực thi (.exe)
Vài thủ thuật nhỏ để giảm bớt khó chịu khi dùng Portable

mệt, viết cũng kha khá, chắc khoảng 2/3 bài viết rồi, vậy chắc tạm ổn. Mời bà con cô bác vô chém. Cần gì muốn biết thêm gì thì cứ nói, mình sẽ giải đáp trong tầm hiểu biết của mình & tiện thể cập nhật cho bài viết luôn

Về phần Các portable đáng để dùng từ trang PortableApps.com, theo mình thì 7-zip nên down từ trang portablexapps.blogspot.com hơn, vì nó có thể tích hợp vào menu chuột phải, còn Process Explorer nên thay bằng Process Hacker, cũng tải từ trang portablexapps.

kao_bzo

Về phần Các portable đáng để dùng từ trang PortableApps.com, theo mình thì 7-zip nên down từ trang portablexapps.blogspot.com hơn, vì nó có thể tích hợp vào menu chuột phải, còn Process Explorer nên thay bằng Process Hacker, cũng tải từ trang portablexapps. Portable của trang PortableApps.com vẫn tích hợp chuột phải được nhé bạn, bằng chứng đây

còn Process Explorer nên thay bằng Process Hacker, cũng tải từ trang portablexapps.

Uhm, thay thế thì đúng nhưng nếu chọn thì mình vẫn dùng Portable của trang PortableApps.com. Mình dùng hơn một năm nay rồi, rất tốt

traudennhinhanh

Hay quá bạn ơi.Những người hay đi cài máy hộ như mình hay các KTV thì rất cần portable,nhanh,không mất nhiều thời gian cài.Nhưng mình chưa bao giờ thử tạo menu portalbe như bạn cả.Sau khi đọc bài này mình sẽ thử ngay, có lỗi gì sẽ lên thông báo ngay

phan_quynh_thu

Hay quá bạn ơi.Những người hay đi cài máy hộ như mình hay các KTV thì rất cần portable,nhanh,không mất nhiều thời gian cài.Nhưng mình chưa bao giờ thử tạo menu portalbe như bạn cả.Sau khi đọc bài này mình sẽ thử ngay, có lỗi gì sẽ lên thông báo ngay Bạn yên tâm, không có lỗi đâu, cái này chỉ mang tính chất quản lý. Nó áp dụng được cả Portable ảo hóa, NSIS lẫn portable dạng xả nén. Chỉ đơn thuần là di chuyển vào một thư mục khác thôi, bảo đảm không lỗi đâu

helen_bui_1987

Bạn yên tâm, không có lỗi đâu, cái này chỉ mang tính chất quản lý. Nó áp dụng được cả Portable ảo hóa, NSIS lẫn portable dạng xả nén. Chỉ đơn thuần là di chuyển vào một thư mục khác thôi, bảo đảm không lỗi đâu Vậy mình yên tâm rồi.Mà bạn cho mình hỏi gà tí.NSIS là gì vậy

saturn_thotinh

Vậy mình yên tâm rồi.Mà bạn cho mình hỏi gà tí.NSIS là gì vậy Một ngôn ngữ lập trình, tên đầy đủ là Nullsoft Scriptable càiSystem người ta tận dụng nó để tạo nên portable, chức năng của nó thì có nhiều bạn có thể tạo bộ cài đặt từ NSIS cũng được

nhutuyet1989

Một ngôn ngữ lập trình, tên đầy đủ là Nullsoft Scriptable càiSystem người ta tận dụng nó để tạo nên portable, chức năng của nó thì có nhiều bạn có thể tạo bộ cài đặt từ NSIS cũng được Thế bản portable sau khi tạo bằng NSIS có khác nhiều so với các cách làm khác không hả bạn?

P/S: Nhân đây mình có 1 mong muốn nho nhỏ.Đó là bạn có thể viết 1 bài tổng hợp các cách,các phần mềm tạo portable được không? Nếu được mình rất ủng hộ bạn

Forster

Thế bản portable sau khi tạo bằng NSIS có khác nhiều so với các cách làm khác không hả bạn?

P/S: Nhân đây mình có 1 mong muốn nho nhỏ.Đó là bạn có thể viết 1 bài tổng hợp các cách,các phần mềm tạo portable được không? Nếu được mình rất ủng hộ bạn Portable làm bằng NSIS chuyên nghiệp hơn tất cả các phương pháp làm portable còn lại. Để làm portable bằng NSIS thì không chỉ học ngày một ngày 2 được, nó liên quan đến lập trình nên cần rất nhiều kiến thức mới làm được, với lại mình chưa đủ trình để viết bài tổng hợp như thế. Chỉ khi mình thật giỏi về nó thì mình mới viết được

vitienyeuem

Portable làm bằng NSIS chuyên nghiệp hơn tất cả các phương pháp làm portable còn lại. Để làm portable bằng NSIS thì không chỉ học ngày một ngày 2 được, nó liên quan đến lập trình nên cần rất nhiều kiến thức mới làm được, với lại mình chưa đủ trình để viết bài tổng hợp như thế. Chỉ khi mình thật giỏi về nó thì mình mới viết được Theo như bạn nói thì mình không làm portable bằng phương pháp này được rồi.Mình không biết tí tẹo gì về lập trình cả

thebao.buzzlove

Theo như bạn nói thì mình không làm portable bằng phương pháp này được rồi.Mình không biết tí tẹo gì về lập trình cả Có thể làm được nhưng phải mất khá nhiều thời gian, bạn thử tham khảo bài này (không hiểu sao Avast của mình chặn trang này, kết quả scan không có virus )

vivian_lil_kery

Có thể làm được nhưng phải mất khá nhiều thời gian, bạn thử tham khảo bài này (không hiểu sao Avast của mình chặn trang này, kết quả scan không có virus ) Tác giả có cung cấp bản offline mà bạn, tải về mà ngâm cứu.
http://perkedleapps.zat.su/how2portablizeapp.zip