thuongthuong210

Hội trại truyền thống 9/1 lần V năm 2011 và Liên hoan học sinh (HS) THPT TP.HCM với chủ đề “Làm theo lời Bác”do Sở GD-ĐT TP.HCM tổ chức sẽ diễn ra tại Hội trường Thống Nhất. Tại hội trại, 12 HS tiêu biểu nhất sẽ được tuyên dương, trong đó có hai HS lớp 8. Giáo Dục TP.HCM xin giới thiệu hai gương mặt “đặc biệt” này.

Giúp nhau vượt khó

Lê Thanh Vũ

Đến Trường THCS Nguyễn An Khương (Hóc Môn), nhắc tới hai cái tên Lê Thanh Vũ và Nguyễn Quốc Đạt, tất cả thầy cô và HS trong trường đều biết tên và thành tích học tập. Bởi, hai em là một tấm gương về sự chăm ngoan, vượt khó trong học tập và giúp đỡ bạn bè. Đặc biệt, Vũ và Đạt đều là thành viên đoàn HS của thành phố tham gia Đại hội Cháu ngoan Bác Hồ và Đại hội Thi đua yêu nước toàn quốc năm 2010.

Tình bạn của hai em được bắt đầu từ khi Đạt được chuyển về học lớp 3 tại Trường Tiểu học Bà Điểm 2 (Q.12). Ngay từ khi vào lớp, Đạt đã chú ý tới một người bạn rất lạ, giờ ra chơi hay giờ thể dục đều không di chuyển… chỗ ngồi. Vài ngày sau, Đạt mới biết nguyên nhân vì sao người bạn tên Vũ cứ ngồi một chỗ là do bạn bị liệt hai chân từ nhỏ. Hằng ngày, Vũ được ba đưa tới trường. Nhưng mỗi khi tới giờ tin học, thầy giáo lại xuống tận lớp để cõng em lên phòng. Hôm nào, chẳng may thầy giáo dạy tin học quên hay vì một lý do nào đó không tới được, Vũ coi như “mất trắng” giờ tin học đó. Nhìn thấy bạn mình như vậy, Đạt không đành lòng. Do đó em đã đề nghị với Vũ là được cõng bạn mỗi khi đến giờ tin học - từ lớp ở tầng trệt lên phòng máy tính ở lầu ba của một dãy nhà khác. “Lúc đó, Vũ đồng ý. Nhưng trong ánh mắt của bạn ấy có một chút ngượng ngập, miễn cưỡng. Em hiểu cảm giác đó nên vẫn kiên trì. Phải đến hơn một tháng sau, Vũ mới quen được cảm giác này và không còn miễn cưỡng nữa”, Đạt nhớ lại. Bắt đầu từ đó, liên tục trong 5 năm, em là người cõng bạn lên phòng máy tính mỗi khi đến giờ tin học. Với lợi thế “to con”, Đạt làm công việc này khá nhẹ nhàng và không nề hà, không để bạn mình phải chờ đợi. Gia đình Đạt sau khi biết việc làm của con mình đã động viên và khuyến khích em tiếp tục giúp đỡ bạn. Cũng nhờ đó, hai bà mẹ của hai cậu học trò này mới nhận ra: họ từng là bạn học với nhau hồi còn nhỏ. Tình cảm hai gia đình ngày một thân thiết càng khiến cho tình bạn giữa hai cậu con trai của họ trở nên khăng khít hơn. “Khi học lớp 7, trong một lần cõng em, Đạt vô tình bị trượt tay và làm em té. Bạn ấy đỡ em dậy và rối rít xin lỗi, hỏi xem em có bị đau ở đâu không. Mặc dù lúc đó hơi choáng nhưng em vẫn cố tỏ ra bình thường để bạn không áy náy. Thế nhưng ngày hôm sau, Đạt nghỉ học và nghỉ luôn ba ngày liền. Em phải gọi điện tới nhà hỏi thăm thì Đạt mới chịu tới lớp”, Vũ kể lại một câu chuyện khó quên về tình bạn giữa hai em.

Dù không may mắn nhưng bù lại Thanh Vũ lại là người học rất giỏi. 8 năm liền, Vũ luôn giữ cho mình thành tích là HS xuất sắc trong trường. Hai môn học mà em thích nhất là toán và tin học; từng “rinh” giải nhất cấp huyện môn toán năm học lớp 6. Với những lợi thế đó, em luôn sẵn sàng giúp đỡ bạn bè mỗi khi có bài tập khó. Nhất là với Đạt, Vũ chính là “quân sư” hữu hiệu trong học tập, cả hai vẫn thường chia sẻ bài vở với nhau. “Vũ giảng bài rất kỹ càng và dễ hiểu. Có nhiều bài tập khi em chưa hiểu, bạn thường lấy nhiều ví dụ ra chỉ để em dễ hiểu hơn. Nhờ có Vũ, thành tích học tập của em cũng được cải thiện đáng kể”, Đạt tâm sự. Cũng như bạn mình, Đạt cũng từng “rinh” giải ba cấp huyện môn tiếng Anh năm lớp 6.

Vẫn nhớ về nhau

Nguyễn Quốc Đạt

Năm nay, dù không còn được học chung với nhau, do Đạt đã chuyển về học lớp 8A2 Trường THCS Nguyễn Vĩnh Nghiệp cho gần nhà, nhưng cả Đạt và Vũ vẫn giữ được tình bạn thân thiết. Đạt vẫn giữ thói quen tới nhà Vũ mỗi ngày cuối tuần và dịp rảnh rỗi, cả hai vẫn gọi điện hỏi thăm nhau. “Vũ không chỉ là người bạn giúp em trong học tập mà còn nhiều chuyện xảy ra trong cuộc sống hằng ngày. Mỗi khi gặp bế tắc, em lại tìm tới Vũ để chia sẻ, tìm lời khuyên và giải pháp hữu hiệu từ bạn. Lúc mới chuyển trường, em rất băn khoăn, sợ rằng không có ai đủ sức khỏe để cõng bạn ấy thay mình khiến Vũ phải bỏ lỡ những giờ tin học. Cõng bạn nhiều năm nên em biết tư thế nào để bạn mình thoải mái nhất nên em sợ bạn không quen với việc người khác cõng”, Đạt kể. e sợ là vậy nhưng khi nghe bạn mình chia sẻ, Đạt biết, điều mình e sợ đã… thừa vì Vũ vẫn hài lòng với sự quan tâm của bạn bè trong lớp, nhà trường luôn tạo điều kiện tốt nhất cho em.

“Thanh Vũ là trường hợp HS đặc biệt của trường trong những năm qua. Trong quan hệ với bạn bè, em là người luôn gương mẫu, có ý thức vươn lên trong học tập. Từ khi nhập học tới nay, Vũ luôn là HS giỏi, được thầy cô, bạn bè quý mến. Trường chúng tui luôn tạo điều kiện tốt nhất cho em, lớp học của em luôn ở tầng trệt để tiện việc đưa đón và di chuyển”, cô Trần Thị Chút, Phó hiệu trưởng nhà trường cho biết.

Sưu tầm*

Các chủ đề có liên quan khác