vubinh111

Vào Google thời điểm 14 giờ 45 phút ngày 30/3/2015, truy tìm cụm từ “học sinh đánh nhau” sẽ cho thấy khoảng 1 triệu 160 ngàn kết quả với đủ các hình thức từ đánh nhau “tay đôi” tới “đánh hội đồng”, từ nắm tóc, “lột đồ” đến dùng “vũ khí nóng”.
Cũng đã có không ít những cuộc học trò đánh nhau dù không để lại thương tích trên thể xác nhưng tổn hại rất nguy hiểm về tinh thần mà em Q.T.P.Hà, học sinh lớp 11 Trường THPT Tử Đà, tỉnh Phú Thọ gần đây là một trong số những nạn nhân đó.

Cách đây mấy tháng, Hà đã bị các bạn cùng lớp đánh hội đồng mặt mày thâm tím, môi chảy máu, không ăn ngủ được nhiều ngày vì hiểu lầm từ những dòng trạng thái em viết trên mạng xã hội Facebook.

Sau khi sự việc xảy ra, nhà trường đã cảnh cáo các học sinh tham gia đánh em còn Hà tạm thời phải nghỉ học để gia đình chăm sóc.

Do tổn thương tinh thần nặng nề nên ít lâu sau, em thu mình sống một cuộc sống lầm lũi, không giao tiếp với người khác. Ngay cả với mẹ, em cũng không nói bằng lời mà dùng cử chỉ, hay viết ra giấy.

Rất may mắn, Chương trình Chuyển động 24 của VTV ngày 29/3 vừa qua cho biết, sau nhiều tháng chữa trị bằng phương pháp điện châm của các bạn sĩ bệnh viện Châm cứu Trung ương, Hà đã bắt đầu nói trở lại dù còn khó khăn

Thật xót xa khi những câu nói đầu tiên của em là nỗi nhớ thầy, nhớ lớp, nhớ bè bạn và khát khao được trở lại trường lớp: "Bây giờ em rất vui. Em cảm ơn. Em muốn trở về nhà gặp mẹ và em muốn đi học trở lại. Em nhớ thầy, nhớ bạn bè, nhớ trường".

Nguồn

Các chủ đề có liên quan khác