trungtamtayau

số là mình vừa kiểm tra 1 máy bộ của TOSHIBA, main và chip cùa SIS. Bị 1 bệnh là bất lên màn hình, chắc các bạn kỹ thuật cũng quá quen với bệnh này rồi.

Vấn đề bất lên màn hình mình vừa giải quyết được nhưng ngặt nỗi lại gặp thêm bệnh này:

sau khi nhấn nút power -> PC chạy, quạt CPU quay, 3 đèn của bàn phím chớp 1 cái báo hiệu keyboard OK -> mình ấn: DEL, F1, F2, F10, Ctrl + Alt + Enter, Ctrl + Alt + ESC, Ctrl + Alt + INS, CTRL + ALT + S ... vân vân và vân vân. Vậy mà vẫn cứ trơ trơ cái srceen TOSHIBA.

Có lúc mình post máy lên (chỉ gồm main + CPU + RAM) bất press gì hết thì nó cũng đứng đơ ngay cái màn hình logo của TOSHIBA, bất thấy main báo detect gì cả.

bác nào có kinh nghiệm, phân tích dùm mình hướng giải quyết với, đang gấp lắm.

À, mình vừa thử tháo pin, nhưng vẫn bất ăn thua.

buff_archangel

Có thể BIOS của bạn bị hỏng. Tốt nhất là xách ra tiệm để kiểm tra BIOS thui, nếu hỏng chip CMOS thì có thể thay được (nếu mainboard là hàng sản xuất gần đây)

kimyuong_hi

Trích:

xzerox

Có thể BIOS của bạn bị hỏng. Tốt nhất là xách ra tiệm để kiểm tra BIOS thui, nếu hỏng chip CMOS thì có thể thay được (nếu mainboard là hàng sản xuất gần đây)

bios có hỏng bất thì mình chưa dám khẳng định. còn bạn nói đem ra tiệm kiểm tra, thì có lẽ hơi nan giải, ra tiệm gặp mấy thằng tào lao bất à, còn ngố hơn cả mình 5 năm về trước á. Và nếu theo như bạn nói thì thay chip ở đâu ? Nếu là Nhật Tảo thì có thể chỉ mình chỗ nào được không, trc đây có ra đó 1 lần kiếm chỗ chép lại ROM cho con GA60-XT mà kiếm bất ra, vui lòng cho mình giá thành chép rom luôn nhé bạn.

Các chủ đề có liên quan khác