máy mình sao kì quá lúc mới mua về có cài windows sẵn nên repair được bình thường khoảng mấy tháng mình cài windows lại là từ đó tới nay hết repair được windows luôn lúc bỏ đĩa windows vô toàn chạy thẳng vô phần cài windows luôn khong cho chỉnh lựa chọn cái gì cả ai biết lỗi này giúp với em len google kiếm cách sửa lỗi mà toàn thấy trả lời chung chung khong ah

thuy_bp75

duy hung 1995 Bạn đổi đĩa khác xem sao. Nhưng mà lúc mới mua vẫn vào bình thường vẫn được thì chắc là không phải do đĩa đâu bạn ạ !

bugs993000

kakasikg ai còn cách gì nữa không giúp mình típ đi Thế nó có hiện ra cái bảng để lựa chọn repeair hay cài windows không ?

hay là bạn vừa cho nhầm !

Khi boot từ đĩa khi khởi động máy thì mới có phần repeair.

Còn sau khi mở máy rồi mới cho đĩa vào máy rồi khởi động từ ổ CD,DVD thì không có phần repeair đâu !

kakasikg máy mình sao kì quá lúc mới mua về có cài windows sẵn nên repair được bình thường khoảng mấy tháng mình cài windows lại là từ đó tới nay hết repair được windows luôn lúc bỏ đĩa windows vô toàn chạy thẳng vô phần cài windows luôn khong cho chỉnh lựa chọn cái gì cả ai biết lỗi này giúp với em len google kiếm cách sửa lỗi mà toàn thấy trả lời chung chung khong ah Nếu không sử dụng được chức năng repair trong đĩa cài windows7 thì bạn có thể download nó từ đây :

***Cho win7-32bit:

***Cho Win7-64bit:

Vào đó, chọn download từ server nào cũng được. (bạn cũng có thể tự tạo đĩa repair khi windows hoạt động

bình thường)

anhdangtimem_pl

kakasikg máy mình sao kì quá lúc mới mua về có cài windows sẵn nên repair được bình thường khoảng mấy tháng mình cài windows lại là từ đó tới nay hết repair được windows luôn lúc bỏ đĩa windows vô toàn chạy thẳng vô phần cài windows luôn khong cho chỉnh lựa chọn cái gì cả ai biết lỗi này giúp với em len google kiếm cách sửa lỗi mà toàn thấy trả lời chung chung khong ah làm gì có chuyện đó, chắc lộn đĩa chế rồi

cài windows nó phải dừng lại hỏi repair 2 lần, chọn lần thứ 2

love_story_0880

kakasikg máy mình sao kì quá lúc mới mua về có cài windows sẵn nên repair được bình thường khoảng mấy tháng mình cài windows lại là từ đó tới nay hết repair được windows luôn lúc bỏ đĩa windows vô toàn chạy thẳng vô phần cài windows luôn khong cho chỉnh lựa chọn cái gì cả ai biết lỗi này giúp với em len google kiếm cách sửa lỗi mà toàn thấy trả lời chung chung khong ah Bạn dùng windows gì? máy của cty nào sản xuất , model (vd HP dv4).>> cho mình chút thông tin mình chỉ dẫn chi tiết cho!

Khi repair windows thì ta dùng đĩa windows >> cho boot để khởi động (giống như cài windows từ DVD), máy bạn khi khởi động không nó không tự boot từ DVD mà vào thẳng windows thì có 2 nguyên nhân:

1. Nếu bạn dùng đĩa windows này và lúc trước repair được bình thường từ đĩa đó >> thì chắc là đĩa windows không bị hư mà do máy bạn vừa thiết lập khởi động từ HDD (đĩa cứng) vì vậy khi boot nó tự vào windows và bỏ qua boot từ CD/DVD nên không có thông báo cho bạn chọn.

Khi khởi động máy tại màn hình logo xuất hiện nó sẽ thông báo cho bạn biết hot key nào để thiết lập ưu tiên khởi động (first boot) >> tùy từng dòng máy tính mà có hot key khác nhau như Delete, F9 (HP), F2... bạn cho biết thông tin máy bạn của hãng nào sx mình chỉ cho cách thiết lập ưu tiên boot.

2. Nếu vừa chọn boot từ CD/DVD mà không boot được từ DVD thì do đĩa windows của bạn bị hỏng file BOOT>> mua đĩa khác hay tải về ghi đĩa khác.

Mà chuyện repair trên windows xp thì có cải thiện nhiều nhưng từ phiên bản windows vista, 7 thì repair chỉ sửa được lỗi thông thường hay không vào được windows mà thôi, nếu máy bạn có thiết lập điểm phục hồi thì boot từ CD >> chọn restore từ điểm phục hồi ban đầu mà máy vừa lưu lại.
Nói chung là bạn cho thông tin đầy đủ lên đây để tất cả người giúp cho!

Colier

máy mình là main AUS ASUS P5KPL-AM SE mình vừa vào boot xem vừa mặc định sẵn là boot bằng CD/DVD rùi dù mình làm cách gì khi bỏ đĩa windows vào nó đều bỏ qua các bước để repair windows mà nạp vào HDH luon xong là nhảy vào cái màn hình chọn ổ đĩa để cài HDH

nguyenthuy_2603

kakasikg máy mình là main AUS ASUS P5KPL-AM SE mình vừa vào boot xem vừa mặc định sẵn là boot bằng CD/DVD rùi dù mình làm cách gì khi bỏ đĩa windows vào nó đều bỏ qua các bước để repair windows mà nạp vào HDH luon xong là nhảy vào cái màn hình chọn ổ đĩa để cài HDH lúc boot vào bạn có chon "press any key..' chưa..?

kenbi0

mua 3 4 cái đĩa rồi mới lên hỏi mà các bạn toàn trả lời chung chung không vậy

kakasikg máy mình là main AUS ASUS P5KPL-AM SE mình vừa vào boot xem vừa mặc định sẵn là boot bằng CD/DVD rùi dù mình làm cách gì khi bỏ đĩa windows vào nó đều bỏ qua các bước để repair windows mà nạp vào HDH luon xong là nhảy vào cái màn hình chọn ổ đĩa để cài HDH Bạn thử kiểm tra các đĩa windows của bạn trên máy khác xem sao? nếu máy khác boot được mà máy bạn không boot được thì bạn phải kiểm tra ổ DVD của bạn, đưa đĩa windows vào và mở nó bằng Explorer xem nó có nhận đĩa không! nếu nó không nhận thì ổ DVD có vấn để nên không boot được.

Khi vừa thiết lập boot từ CD/DVD mà đưa đĩa windows vào tại màn hình khởi động nó sẽ hiện lên dòng chữ " Gõ phím bất kỳ để boot từ CD/DVD..." >> bạn nhanh tay bấm phím Enter vài lần (gõ rồi buông ra liên tục) cho tới khi nó boot vào được. Có thể ở bước này bạn chậm tay nên nó không thể boot từ CD/DVD mà vào thẳng HDH từ HDD.

Nếu vẫn không được thì bạn phải nhờ KTV nơi bạn mua máy để họ test lại cho chắc ăn. Bạn có thể cài windows bằng cách cho boot từ USB >> cách này tiến trình cài đặt diễn ra nhanh hơn boot với CD/ DVD để cài. <> hay bung đĩa cài windows lên HDD mà cài > không format được phân vùng khi cài >> hay bị lỗi do các khóa regedit cũ còn tồn tại>>

Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề!

---------- Bài thêm lúc 16:31 ---------- Bài trước là lúc 16:26 ----------

Mình tìm hiểu trên mạng một số người nói " Khó boot bằng CD là bệnh kinh niên của chipset P35 trở đi {của bạn là P5K có trong danh sách đấy}" và chưa thấy có cách khắc phục nào thỏa đáng >> bạn nên mang máy đến TTBH để xử lý.

---------- Bài thêm lúc 16:35 ---------- Bài trước là lúc 16:31 ----------

Bạn chịu khó vào xem cách khắc phục xem có giải quyết được gì không nhé!

Các chủ đề có liên quan khác