yenbai_net

Em có làm 2 file video

1 file bằng Ulead 11 Xuất ra file định dạng DVD 4:3 dung lượng 838MB 15 phút

file còn lại làm bằng proshowgold cũng định dạng DVD 4:3 Dung lượng 1,8 GB 25 phút

cho 2 file vào ConvertXtoDVD xuất ra DVD ISO chuẩn thì dung lượng(em xuất ra file ISO để lần sau Burn cho nhanh) file Iso đó còn 817MB, xem trên ổ đĩa ảo chất lượng thì rất tốt.

Nhưng vấn đề là ở chỗ: file Iso đó Burn ra DVD thì Nero và cả chương trình UltraISO cũng không nhận ghi định dạng đĩa DVD mà nó lại nhận ghi ra đĩa CD. Cho CD vào thì ghi được, xem trên Pc thì chất lượng vẫn là DVD không có gì xảy ra, nhưng xem trên đầu DVD dân dụng thì nó lại bị giật như đĩa xước ở những chỗ mình chèn chữ trên video.

các bạn nào từng chải rồi thì cho em lời khuyên nhé. Thank All!

ah, tất cả lần em có làm DVD như vậy nhưng mà kèm cả file quay camera và thời (gian) gian lâu hơn đĩa lần này, dung lượng file Iso DVD xuất ra đều trên 1GB thì ghi ra DVD không vấn đề gì.

Hamlyn

Sau bao nhiu ngày lăn lê bò toài, vật lộn với Pc & convert đi convert lại giờ thì em vừa hiểu thế nào là ..... Tuy làm được rùi, nhưng vì những người đi sau có thể chưa bít và còn thắc mắc nên em xin trả lời cho câu hỏi của em để ai có thắc mắc như em thì có cái mà vọc.

chương trình khác thì em có làm qua nhưng chất lượng kém nên bỏ qua, em convert file ra DVD bằng chương trình convertXtoDVD chất lượng rất ok mà cũng nhanh, ra loại DVD chuyên nghề luôn.

Nếu file video của bạn cho vào convertXtoDVD mà khi dòng dưới của chương trình convert báo size on disk phải trên 1G( time của video ít nhất là 1h phim) thì khi bạn xuất ra file Iso hay burn thẳng ra đĩa thì chương trình mới nhận dĩa DVD để Burn. Còn nếu file bạn cho vào chương trình báo size on disk mà thấp hơn 1G(thấp hơn 1h phim) thì khi burn nó chỉ nhận đĩa CD thường vào để Burn thôi.

Nhưng mà những file nhỏ hơn 1G nó burn ra CD thì chất lượng video vẫn là chất lượng của DVD nét đẹp... nhưng đầu đĩa dân dụng đọc thì hơi kém.

Thế nên bạn nào có ý định làm DVD video thì nên chú ý tới thời (gian) lượng của video cố làm cho tới 1h phim, không thì khi làm xong nó lại bắt cho đĩa CD vào burn ra thì chất lượng kém đó.

Chúc thành công, có gì thì liên lạc mình trợ giúp cho. Y!M: laduclong1921988

Các chủ đề có liên quan khác