grchai1

tình hình là em cài windows 7 cho máy nhưng mà ổ C quá ít dung lượng nên em cài windows 7 qua ổ E. Bây giờ thì 2 ổ C và E đều có chương trình của windows 7 nhưng mà em format ổ C không được. Bác nào chỉ em cách format với chứ em lên mạng tìm thì thấy dùng để hiren boot gì gì đó em không hiểu gì cả. các bạn giúp em với

Egerton

Do ổ C đã có hệ điều hành nên nó không cho format bằng menu chuột phải ổ C.

Bạn hãy ra cửa hàng tin học mua cái đĩa hiren's boot về, cho máy khởi động từ ổ quang: CD-DVD..., bỏ đĩa vào, chọn số 1(Partition tools...) -> bạn chọn tiếp số 1(Partition Magic pro...) -> Chọn ổ C -> Chọn Operation -> Format [chọn định dạng NTFS, label (tên, nhãn đĩa cứng tùy bạn gõ), gõ OK, sau đó Enter] -> Chọn Apply-OK, đợi nó chạy 100% là xong, chọn exit thoát ra đĩa. Khởi động lại máy.

barbie_luv_9x

Mình khuyên chân thành là bạn nên phân vùng lại ổ C chứ không nên format để cài vào E

Nếu bạn muốn format C thì cũng đơn giản thôi, bạn dùng HBCD để vào mini XP sau đó bạn có thể format tùy ý

falling_start88

Do ổ C đã có hệ điều hành nên nó không cho format bằng menu chuột phải ổ C.

Bạn hãy ra cửa hàng tin học mua cái đĩa hiren's boot về, cho máy khởi động từ ổ quang: CD-DVD..., bỏ đĩa vào, chọn số 1(Partition tools...) -> bạn chọn tiếp số 1(Partition Magic pro...) -> Chọn ổ C -> Chọn Operation -> Format [chọn định dạng NTFS, label (tên, nhãn đĩa cứng tùy bạn gõ), gõ OK, sau đó Enter] -> Chọn Apply-OK, đợi nó chạy 100% là xong, chọn exit thoát ra đĩa. Khởi động lại máy. Bạn sơ ý 1 chỗ là C đang là active nếu bạn ấy format C từ DOS thì khởi động lại sẽ không boot được

Vì vậy trước khi format C thì hãy vào disk manager xem file boot nó nằm ở phân vùng nào và D có active chưa, nếu chưa thì set active cho D

Như hình dưới , nếu D không có boot mà boot nằm ở C thì cũng không nên format, nếu format C thì mất boot (lúc này sẽ cần đến đĩa cài windows cho vào repair ) để nó tạo lại file boot.

hay có thể cho hiện hết file ẩn coppy toàn bộ liên quan đến boot từ C qua D

Các chủ đề có liên quan khác