candy_9

Trước hết, phải xin lỗi BQT mình không biết post bài này trong box nào, vì không biết tình trạng hiện giờ máy của mình là do lỗi phần mềm hay phần cứng. Nếu nhầm box, các mod chuyển lại cho đúng vị trí nhé. Nhưng nhớ thông báo để mình theo dõi nữa nhé. Cảm ơn!

Lỗi "Warning! FAT cluster size(=65536) larger than 32K!"?

Khoảng 1 tháng gần đây, máy tính nhà mình bị lỗi như sau:

1. Khi khởi động, trước khi vào win, hiện màn hình đen, chỉ có 1 dòng chữ trắng trên cùng: "Warning! FAT cluster size(=65536) larger than 32K!", xuất hiện trong vài giây, nhưng sau đó vẫn vào windows bình thường.

2. Sau khi vào win, vừa chạy được 1 lúc, chưa mở bất kì chương trình nào, thì KIS lập tức báo lỗi: "Lần chạy trước của chương trình vừa thất bại. Bạn có muốn gửi báo cáo về lỗi này về trung tâm của KIS không?", cùng 2 tùy chọn "có" và "không". (Mình không nhớ chính xác từng từ, vì ở thời (gian) điểm post câu hỏi này, mình vừa phải remove KIS mới sử dụng được máy. Nhưng nội dung thông báo lỗi đúng là như vậy, và bằng tiếng Việt).

Nếu chọn "Có", hình như KIS tự động tạo error package để gửi, vì mình thấy hiện ra con số %. Nhưng khi vừa chạy đến 100%, thì khung báo lỗi... mất luôn. Mình tưởng vừa gửi xong, nhưng chưa đầy 3s sau, lậy tức xuất hiện khung báo lỗi đó, nội dung y như cũ "Lần chạy trước của chương trình vừa thất bại...".

Nếu chọn "Không", tình hình còn tệ hơn. Máy đơ 1 hồi (khoảng 10s), chuột vẫn di chuyển, nhưng không click vào được bất kì icon nào trên màn hình, nói chung là không làm gì được. Đồng thời (gian) với chuyện đơ, kết nối mạng cũng bị ngắt luôn.

Lần đầu tiên bị lỗi như vậy, mình nghĩ do KIS bị hư, nên sau khi gỡ ra rồi, vừa cố gắng cài lại (phần vì tiếc cái key 1 năm, phần rất tin tưởng KIS, không nghĩ 1 chương trình tầm cỡ như thế lại có thể bị lỗi). Và mình vừa cài lại, bằng CD và key trong hộp. Quá trình cài không gặp trở ngại nào, chương trình chạy được bình thường, không báo lỗi. Nhưng vừa dùng phần mền anti tì phải cập nhật, nên sau khi cài, mình vừa cập nhật. Kết quả là: sau cả đống thời (gian) gian chờ đợi đến 100% cập nhật, thì... đùng! Cái thông báo lỗi ngu ngốc ấy lại hiện ra.

Và những lần sau, lần sau nữa cũng vậy. Mình vừa thử remove, rồi càilại nhiều lần, nhưng lần nào cũng xảy ra tình trạng tương tự: cứ update xong là bị lỗi. Thậm chí, những lúc bị lỗi nó còn treo luôn cả máy, không thể click vào nút nào để tìm xem cái "lỗi" mà KIS đang gặp phải và cần báo cáo về trung tâm là lỗi gì nữa. Nhưng trong 1 lần may mắn (và cũng chỉ được 1 lần duy nhất đó), mình có xem được, thì đó là lỗi "liên quan đến bộ nhớ". Và thú thật, cũng từ khi tìm ra được "lỗi bộ nhớ", mình mới chú ý đến thông báo ở cái màn hình đen ngòm (đã nêu trên), chứ trước đó hoàn toàn không để ý sự thay đổi bất thường nào ở máy, vì màn hình ấy chỉ hiện ra trong thời (gian) gian rất ngắn, trước khi vào win.

Mình cũng thử cài lại win, nhưng tình hình không thay đổi.

Cuối cùng, do không thể xử lý được lỗi của KIS, mình vừa phải remove nó ra luôn, và chấp nhận hiện thời, máy móc hoàn toàn không được bảo vệ (ngoài cái Avira 2012 free mới cài vào tạm để chữa cháy).

Dù vậy, nhưng máy mình hiện giờ chậm đi thấy rõ, dù lần cài lại windows mới nhất này (hôm qua), mình CHƯA cài bất kì phần mềm nào trên máy (kể cả office).

Như vậy, mình muốn hỏi:

1. Thông báo "Warning" ấy nghĩa là gì? Tại sao mình lại bị? Và cách nào để khắc phục?

2. KIS có bị lỗi hay không? Sửa được không? Làm sao?

3. Ngoài ra, máy mình có thể bị lỗi khác gì nữa không? (virus) Cách khắc phục?

Cấu hình máy của mình: Laptop ASUS K40IN, Intel Core 2 Duo P8700 2.53GHz, RAM 2GD, HDD 320GB, VGA Geforce G102M, mới mua hơn 1 năm.

Ai biết được gì thì chỉ mình với nhé. Thank lắm hic hic. Mình bị lỗi này 1 tháng rồi, nhưng phải chịu trận, không dám "vọc" gì vì đang làm luận, lỡ máy có chuyện gì cái luận của mình đi tong. Bây giờ xong rồi, tha hồ thử. Chỉ tiếc, trình độ có hạn... ^___^

Các chủ đề có liên quan khác