các bạn chỉ em với.Số là, em đang học trên máy thì máy của em tự động tắt và khởi động lại thì vài phút sau lại tắt nữa.Mấy lần sau thì khởi động lại thùng máy vẫn chạy bình thường mà màn hình thì tối thui àh.Thỉnh thoảng lại vô HĐH rồi vài phút tắt nữa ,màn hình tối thui mà thùng máy thì vẫn chạy bình thường.Các lần còn lại thì màn hình tối thui àh.Em thử đè luôn phím Reset không buông ra thì nó lại vô HDH chạy bình thường không tắt nữa nhưng buông ra thì lại tắt. các bạn chỉ dùm em có phải main bị lỗi ko??THANK NHÌU

cái này có nhiều nguyên nhân gây ra bạn ah nếu máy bạn khởi động màn hình tối thui nhưng vẫn có tiếng bíp báo thì có khả năng nhiều do cad màn hình hay cáp kết nối còn không có tiếng bíp vậy thì không dám khẳng định nhưng bạn thử set lại cmos xem nào bạn xem trên main cái jumper bạn cho nó về clr cmos hay clear cmos bấn phím bật máy lên(lúc này máy không khởi động) rùi lại gắn nó chở về như cũ khởi động lại cmos nó về mặc định và yêu cầu set lại nếu bị lỗi cmos thì bạn làm vậy máy sẽ nhận được màn hình

karol_11791

Bạn có thể nói rõ nguyên nhân hơn được không, tại mình không rành về phần cứng cho lắm.Nếu vậy có thể lỗi do main đúng không? Nhưng nếu nó lên thì có tiếng bip và kiểm tra cmos xong thì nó tắt hay vô HĐH rồi mới tắt, cũng có khi nó lại không tắt.Còn nếu không có tiếng bíp máy vẫn chạy bình thg còn màn hình thì tối thui ah.Nếu đè luôn phím Reset không buông ra thì nó lại vô HDH chạy bình thường không tắt nữa nhưng buông ra thì lại tắt.Nhưng có lúc khởi động nó vẫn chạy bình thường như chưa bị ji cả.Vậy là sao???THANK

come_on

bệnh này tương tự lỏng RAM vậy nhỉ ,bạn thử vệ sinh khe RAM và chân RAM xem sao,cắm lại thật chặt nhé tiếng bip khi khởi động là nó test phần cứng(có thể là RAM)ok thì nó mới tiến hành boot ổ cúng và vào win

Ephrem

Bạn tháo Ram ra lau sạch rồi cắm lại ,làm tương tự với card màn hình .Các máy có card rời thường hay bị lỗi này

lynk_chick1501

mình đâu có xài card đâu. Còn Ram thì mình tháo ra cả chục lần rùi để chùi chả ăn thua ji cả.còn cài windows mình bỏ đĩa vô chừng 5 phút nó lại tắt nữa máy làm seo mà cài,rồi mở có lên đâu.hjx

Lewis

thanhson31 Bạn có thể nói rõ nguyên nhân hơn được không, tại mình không rành về phần cứng cho lắm.Nếu vậy có thể lỗi do main đúng không? Nhưng nếu nó lên thì có tiếng bip và kiểm tra cmos xong thì nó tắt hay vô HĐH rồi mới tắt, cũng có khi nó lại không tắt.Còn nếu không có tiếng bíp máy vẫn chạy bình thg còn màn hình thì tối thui ah.Nếu đè luôn phím Reset không buông ra thì nó lại vô HDH chạy bình thường không tắt nữa nhưng buông ra thì lại tắt.Nhưng có lúc khởi động nó vẫn chạy bình thường như chưa bị ji cả.Vậy là sao???THANK mình nghĩ bạn nên vệ sinh lại máy vì nếu đang khởi động mà bị tắt như vậy rất có khả năng máy bạn quá nóng chip hay nguồn không đủ công suất cho máy hoạt động bạn xem các hệ thống tản nhiêt xem có ổn không và sét lại cmos như mình vừa nói nếu làm như vậy mà hệ thống tản nhiệt vẫn bt cpu không quá nóng thì chắc là do nguồn của bạn rùi nếu máy vừa khởi động set phần cứng xong rùi (có tiếng bíp) thì ít phải do lỗi main, lỗi main thì không khởi động được vậy đâu

Geron

thanhson31 các bạn chỉ em với.Số là, em đang học trên máy thì máy của em tự động tắt và khởi động lại thì vài phút sau lại tắt nữa.Mấy lần sau thì khởi động lại thùng máy vẫn chạy bình thường mà màn hình thì tối thui àh.Thỉnh thoảng lại vô HĐH rồi vài phút tắt nữa ,màn hình tối thui mà thùng máy thì vẫn chạy bình thường.Các lần còn lại thì màn hình tối thui àh.Em thử đè luôn phím Reset không buông ra thì nó lại vô HDH chạy bình thường không tắt nữa nhưng buông ra thì lại tắt. các bạn chỉ dùm em có phải main bị lỗi ko??THANK NHÌU 1)cai nay ban kiem tra lai cai day reset, pw, cam vao main xem co bi chap ko

2) May tinh dang hoat dong tu nhien tat nhu vay co the do cpu nong wua, ban kiem hop keo tan nhiet ve lau sach cpu buoi keo va laptop chac fan vao cpu.

3)Dung dong ho do dien kiem tra diem ap cua nguon ra theo dinh muc da ghi tren vo nguon neu nguon yeu qua, hoach manh qua thua dien ap ra la cung hay bi nhu vay

Nhung theu minh nguyen nhan thu 2 thuong xay ra hon

VboyTeen_FC

Theo mình thì máy bạn bị lỗi nguồn rồi. (Lỗi chứ không phải hỏng). Vì bệnh như thế là do tụt áp nguồn vào cấp cho main. còn lỗi 1 phần cứng nào đó thì sẽ không lên. lỗi ram, HDD thì màn hình phải lên, lỗi main, CPU thì quạt chíp không quay. hòng nguồn thì lạnh hơn, không có hiện tượng j đâu. Bạn thử thay nguồn khác vào xem thê nào. chúc thành công!!!!!!!!!!

Các chủ đề có liên quan khác