lamtuyethai157

1/Bây giờ ổ C nhà em quá đầy và máy chạy quá chậm,em tính 2 phương án là cài lại Win(win 7) và format ổ C,ai chỉ giúp em cách làm 2 cái này ?

2/Mình coi RAM của máy ở đâu ? Và RAM để làm gì,có liên quan gì đến dung lượng của các ổ đĩa không ?(RAM càng nhiều thì ổ cứng càng có nhiều Gb trống ?)

3/Thỉnh thoảng em chơi game thì Norton lại báo "High CPU Usage By.......",vậy CPU Usage là gì ạ ? Và nếu "High CPU Usage" nhiều lần thì có hại gì cho máy không

Tks những người trả lời hay,có ích

Alvan

giauhong - chủ thớt xạo vừa thôi. búa đá đôi mà không biết mấy cài này thi đy chết đi là vừa!!!!! làm như búa đá là cái gì cũng biết vậy !

hoatuyet_8891

giauhong - chủ thớt xạo vừa thôi. búa đá đôi mà không biết mấy cài này thi đy chết đi là vừa!!!!! Không nên chê người khác bạn ah, có người giỏi cái này, người giỏi cái khác, có thể cái này bạn ấy chưa rõ điều này nhưng những phần khác thì bạn ấy rất giỏi thì sao. Còn bạn, Bạn có giám khẳng định rằng bạn biết toàn diện về máy tính không. Đừng nên chê người khác thế.

1. Trước tiên bạn tải chống phân mảnh Smart Defrag 2, dọn rác máy tính CCleaner. Tải về và cho chạy 2 cái trên, Nếu vẫn không có cải thiện gì thì bạn có thể cài lại windows cũng được, trong quá trình cài có thể chọn format. cách làm (nếu muốn cài windows nào)thì bạn .

2. Không ảnh hưởng đến ổ cứng. Có thể coi RAM trong task mannager (hay tháo máy để biết nó ở chỗ nào trong máy và trông như thế nào ).

3. Như bạn Slow Hand

hoalanhe2005

Theo mình thì như thế này:

1, Máy nhà bạn chạy chậm có thể là do phần cứng yếu mà bạn lại cài quá nhiều phần mềm nặng, như Antivirus chẳng hạn, một nguyên nhân khác nữa là có thể máy bạn vừa bị nhiễm virus nên nó làm máy bạn chậm đi, cài lại windows cũng là một cách giải quyết hay, bạn có thể xem chỉ dẫn cài windows 7 ở , một lưu ý quan trọng nữa là bạn kiểm tra xem cấu hình máy mình phù hợp với bản windows nào, theo mình thì dùng bản Pro là ổn rồi, bạn có thể kiểm tra bằng phần mềm Windows7UpgradeAdvisorSetup, tải tại

2, Để coi RAM bạn có thể click phải vào My computer => chọn dòng properties, ở trong đó sẽ có thông số về RAM của bạn, hay một cách khác là bạn nhấn Windows+R => đánh dòng lệnh dxdiag vào, ở trong TAB đầu tiên bạn sẽ thấy thông số về RAM và một số phần cứng khác.

RAM của máy tính không liên quan gì đến ổ cứng, nó đóng vai tròcoi nhưmột nơi lưu trữ thông tin tạm thời (gian) để máy tính xử lý, sau khi tắt máy thì thông tin trong đó sẽ bị mất hết

3, CPU Usage là một con số thông báo về trạng thái hoạt động hiện tại của CPU, khi bạn chạy càng nhiều ứng dụng thì con số này càng lớn, đông nghĩa với chuyện CPU của bạn phải hoạt động vất vả hơn, đối với các CPU yếu thì khi bạn chạy nhiều ứng dụng sẽ có dòng thông báo "High CPU Usage By.......", khi đó máy tính báo cho bạn biết là CPU của bạn vừa hoạt động quá tải và có thể dẫn đến tình trạng treo máy, nếu dòng thông báo này hiện lên với tần suất cao thì bạn nên mang máy đi kiểm tra lại vì để máy hoạt động lâu ngày như vậy rất nhanh hỏng.

Hy vọng những điều mình nói sẽ giúp được bạn ít nhiều

muathu0507

1, nếu windows của bạn vẫn hoạt động bình thường không bị lỗi, không nhiễm virus mà bạn chỉ bị đầy ổ C thì xài EaseUS Partition Master Home Edition để chia thêm dung lượng cho ổ đĩa này. hiện giờ EaseUS Partition Master Home Edition có phiên bản mới nhất là v.9.1.1 chạy trong windows rất dễ sử dụng.

2. bạn có thể coi bằng CPUz hay bằng cách đánh: run=> dxdiag => tab sytem=> mem RAM (viết tắt từ Random Access Memory trong tiếng Anh) là một loại bộ nhớ chính của máy tính. RAM được gọi là bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên vì nó có đặc tính: thời (gian) gian thực hiện thao tác đọc hay ghi đối với mỗi ô nhớ là như nhau, cho dù đang ở bất kỳ vị trí nào trong bộ nhớ. Mỗi ô nhớ của RAM đều có một địa chỉ. Thông thường, mỗi ô nhớ là một byte (8 bit); tuy nhiên hệ thống lại có thể đọc ra hay ghi vào nhiều byte (2, 4, 8 byte). RAM thông thường được sử dụng cho bộ nhớ chính (main memory) trong máy tính để lưu trữ các thông tin thay đổi, và các thông tin được sử dụng hiện hành. Cũng có những thiết bị sử dụng một vài loại RAMcoi nhưmột thiết bị lưu trữ thứ cấp (secondary storage). Thông tin lưu trên RAM chỉ là tạm thời, chúng sẽ mất đi khi mất nguồn điện cung cấp. Mục đích: Máy vi tính sử dụng RAM để lưu trữ mã chương trình và dữ liệu trong suốt quá trình thực thi. Đặc trưng tiêu biểu của RAM là có thể truy cập vào những vị trí khác nhau trong bộ nhớ và hoàn tất trong khoảng thời (gian) gian tương tự, ngược lại với một số kỹ thuật khác, đòi hỏi phải có một khoảng thời (gian) gian trì hoãn nhất định. RAM không liên quan về mặt dung lượng với HDD, tuy nhiên nếu bạn có RAM dung thấp và nên phải có nhiều RAM hơn để CPU có thể lưu trữ dữ liệu xử lý khi bạn chạy chương trình lớn khi đó windows sẽ cho phép bộ xử lý lưu tạm 1 lượng thông tin còn lại lên HDD do HDD có tốc độ truyền tải và lưu trữ thấp hơn RAM nên Hệ thống của bạn sẽ chậm chạp hơn => tùy vào nhu cầu sử dụng hãy cung cấp cho hệ thống đủ lượng RAM cần thiết để Hệ thống được vận hành mượt mà hơn - nếu Mainboard và windows hỗ trợ

3. High CPU Usage ...tức là CPUs của bạn đang hoạt động ở mức cao, có thể dẫn tới treo máy nếu CPUs không đủ khả năng xử lý lượng thông tin bạn đưa vào

net.princevn

giauhong - chủ thớt xạo vừa thôi. búa đá đôi mà không biết mấy cài này thi đy chết đi là vừa!!!!! ôi trời ơi. câu nói dã man và tàn bạo nhất Forum

may mà mình chưa lên búa đá đôi

giauhong - chủ thớt xạo vừa thôi. búa đá đôi mà không biết mấy cài này thi đy chết đi là vừa!!!!! chắc trẻ dại chưa bít ngày xưa mh cũng vậy

Perry

giauhong - chủ thớt xạo vừa thôi. búa đá đôi mà không biết mấy cài này thi đy chết đi là vừa!!!!! Acc này em mượn mà,nếu chị không thjk đừng vào dey cm nhảm,ko mời đâu,fắn đj !

---------- Bài thêm lúc 12:25 ---------- Bài trước là lúc 12:20 ----------

2048MB Ram thì có gọi là mạnh không ạ ?

---------- Bài thêm lúc 12:27 ---------- Bài trước là lúc 12:25 ----------

còn muốn xem card màn hình thì xem ở đâu ạ ?

xvav92x

Mấy bác trên nói hết rồi, thật ra mấy cái này bạn chủ theard tự search trên google cũng có đầy đủ mà.

Hướng dẫn cài windows và format trên mạng có đầy đủ (kèm cả hình minh họa).

Việt Nam ta có câu "cái gì không biết thì tra google"

---------- Bài thêm lúc 12:53 ---------- Bài trước là lúc 12:49 ----------

rapervnzoom Acc này em mượn mà,nếu chị không thjk đừng vào dey cm nhảm,ko mời đâu,fắn đj !

---------- Bài thêm lúc 12:25 ---------- Bài trước là lúc 12:20 ----------

2048MB Ram thì có gọi là mạnh không ạ ?

---------- Bài thêm lúc 12:27 ---------- Bài trước là lúc 12:25 ----------

còn muốn xem card màn hình thì xem ở đâu ạ ? 2GB ram gọi là mức khá, muốn dùng hơn thì phải cài windows 64bit, windows 32bit chỉ hỗ trợ đến ram 2GB là kịch.

Xem các thông tin, thông số, cấu hình máy tính thì bạn có thể vào Run và gõ lệnh dxdiag.

Không thì dùng một số phần mềm nhỏ, nhẹ để xem đầy đủ thông tin như phần mềm cpuz

Card màn hình chính là phần Display.

rapervnzoom 1/Bây giờ ổ C nhà em quá đầy và máy chạy quá chậm,em tính 2 phương án là cài lại Win(win 7) và format ổ C,ai chỉ giúp em cách làm 2 cái này ?

2/Mình coi RAM của máy ở đâu ? Và RAM để làm gì,có liên quan gì đến dung lượng của các ổ đĩa không ?(RAM càng nhiều thì ổ cứng càng có nhiều Gb trống ?)

3/Thỉnh thoảng em chơi game thì Norton lại báo "High CPU Usage By.......",vậy CPU Usage là gì ạ ? Và nếu "High CPU Usage" nhiều lần thì có hại gì cho máy không

Tks những người trả lời hay,có ích 1, Ổ C đầy có thể do bạn chia ổ hok chuẩn cho ổ C quá ít dung lượng, có thể dùng đĩa boot để chia lại hay gỡ bỏ những phần mềm hok cần thiết trong máy, theo mình nếu dùng windows 7 thì nên chia ổ C tầm >30GB, nếu ổ cứng nhỏ tầm 80GB thôi thì chia ổ C tầm gần 25GB, máy chậm có thể do dung lâu bị phân mảnh ổ đĩa, cài nhiều phần mềm hok cần thiết, dung lượng trống của ổ chứa hệ điều hành quá nhỏ,... bạn có thể dùng Your Unin-staller! gỡ bỏ phần mềm hok cần thiết, dùng Avast để quét virut, dùng Advanced SystemCare 5 để dọn dẹp file rác, chữa lỗi regitry,chống phân mảnh ổ đĩa... Nếu làm tất cả tất cả cách mà máy vẫn chập thì tốt nhất cài lại windows rồi quyét vi rút tất cả các ổ nha.

2. Ram thì bạn có thể chuột phải vào My computer chọn properties

Mình nghĩ không biết đúng hok nhưng ram là để khi chạy các chương trình trong win, khi chạy càng nhiều chương trình thì càng cần nhiều ram, ở mục memory trong tab Performance có báo, khi nào mục đó đầy nghĩa là bạn vừa chạy hết dung lượng của ram, có thể bị lag máy, bạn nên tắt bớt chương trình khi mục đó full

3. Cái này mình lơ mơ, có thể bạn đang sử dụng máy hết công suất của CPU

Farnall

vudunghieumk 1, Ổ C đầy có thể do bạn chia ổ hok chuẩn cho ổ C quá ít dung lượng, có thể dùng đĩa boot để chia lại hay gỡ bỏ những phần mềm hok cần thiết trong máy, theo mình nếu dùng windows 7 thì nên chia ổ C tầm >30GB, nếu ổ cứng nhỏ tầm 80GB thôi thì chia ổ C tầm gần 25GB, máy chậm có thể do dung lâu bị phân mảnh ổ đĩa, cài nhiều phần mềm hok cần thiết, dung lượng trống của ổ chứa hệ điều hành quá nhỏ,... bạn có thể dùng Your Unin-staller! gỡ bỏ phần mềm hok cần thiết, dùng Avast để quét virut, dùng Advanced SystemCare 5 để dọn dẹp file rác, chữa lỗi regitry,chống phân mảnh ổ đĩa... Nếu làm tất cả tất cả cách mà máy vẫn chập thì tốt nhất cài lại windows rồi quyét vi rút tất cả các ổ nha.

2. Ram thì bạn có thể chuột phải vào My computer chọn properties

Mình nghĩ không biết đúng hok nhưng ram là để khi chạy các chương trình trong win, khi chạy càng nhiều chương trình thì càng cần nhiều ram, ở mục memory trong tab Performance có báo, khi nào mục đó đầy nghĩa là bạn vừa chạy hết dung lượng của ram, có thể bị lag máy, bạn nên tắt bớt chương trình khi mục đó full

3. Cái này mình lơ mơ, có thể bạn đang sử dụng máy hết công suất của CPU mới có 20% công suất thôi mà ?

Berke

9999mbps mới có 20% công suất thôi mà ? Đây là máy mình, mình lấy hình minh họa thôi.

Các chủ đề có liên quan khác