meocon80cc

Như trên tiêu đề, trước tới giờ mình chưa ghi đĩa ca nhạc bao giờ. Bây giờ mình muốn ghi 1 cái đĩa ca nhạc mp3 càng nhiều bài càng tốt lên trên đĩa DVD trắng. Mình đang dùng Nero 10 mà không biết sử dụng như nào cả. Mong tất cả người có thể giúp đỡ chỉ dẫn rõ hơn cách ghi bằng Nero 10. Tks

tctuvan

Nén mp3 càng nhỏ, càng chứa được nhiều bài. THế thôi
Với cả DVD bạn để làm j, nếu để nghe ở đầu đĩa thì hình như là phải vào mục làm Mp3 Disc
Nếu không chỉ để đọc trên máy tính thì bạn làm đĩa Data thôi, ghi như copy dữ liệu thôi

đầu tiên bạn mở Nero lên sau đó vào mục Nero Express

Sau đó vào thẻ Music chọn Jukebox Audio CD

Tiếp đến bạn kéo hết mấy bài nhạc cần ghi vào đó

Nhấn Next và cuối cùng là Burn.

Vậy là bạn vừa có được 1 chiếc đĩa nhạc rồi đó

lethuthuy_84

Để ghi video ra đĩa đạt được chất lượng tốt và vẫn có thể xem được trên đầu đĩa thì

Đầu tiên bạn cần convert file video về đuôi AVI codec XviD!

Ở đây khi convert bạn nên chú ý đến độ phân giải, bit rate,frame rate ( cái này theo kinh nhiệm của mình thì để 25 hay 23.976 là đẹp) => mấy cái này nó quyết định đến chất lượng phim của bạn cũng như đến dung lượng của file, nên bạn nên tùy chỉnh sao cho chất lượng phim chỉ cần chấp nhận được là đủ để cho dung lượng thấp thôi!

Tiếp đến bạn dùng một trương trình ghi đĩa nero 10,

C1: chọn ghi chế độ data! Cứ thế add file vừa convert vào cho tới khi dung lượng đầy đĩa là được! Chú ý là chọn tốt độ ghi càng chậm thì đĩa càng dữ được lâu nhé!

C2:Bạn có thể chọn Create Jukebox CD/DVD (MP3; MP4; WMA) trong menu video

việc tiếp theo là nếu mình muốn sắp xếp thứ tự các file theo ý muốn của mình thì làm như thế nào?

Đơn giản thôi, bạn chỉ cần thêm số thứ tự của file vào trước tên file là được! Ví dụ mình có file "A Litre of Tears - 01.avi" =>"01 A Litre of Tears - 01.avi"

Lưu ý là chuyện đổi tên kiểu này bắt buộc phải làm, nếu không sẽ không xem được trên đầu đĩa dân dụng có hỗ trợ mp4 đâu nhé!

Các chủ đề có liên quan khác