tui cũng bị như bạn 3 năm trước

tui cũng bị như bạn từ cách đây 3 năm. tui thường bị ngứa ở khoeo chân, nếu gãi thì lan rất rộng. tui đi khám ở bệnh viện Da liễu Hà Nội (phố Nguyễn Khuyến), bác sĩ chuẩn đoán là do viêm da cơ địa. Kê thuốc bôi và thuốc uống, nhưng cũng không dứt hẳn. Thi thoảng lại bị lại. Nhưng chỉ cần bôi thuốc 1 hôm là lại hết. tui đang bôi thuốc Begenderm (khoảng 37k/tuýp).

( VB )

lehongtrinh2001

Có thể đây là bệnh viêm đa dây thần kinh, 1 loại của Tics

Đây không phải là bệnh da liễu, mà là bệnh viêm đa dây thần kinh cơ, 1 triệu chứng của bệnh Tics. tui hay gặp triệu chứng này khi trở trời, hay thời tiết khô, hay lúc nghỉ ngơi, người thoải mái nhất. Có thể kèm theo triệu chứng vân vê các ngón tay, chân, co cơ, căng cơ, ... Bạn nên đọc thêm các sách về bệnh học thần kinh, và đi khám tại các bệnh viện chuyên khoa thần kinh, tâm thần. Nếu có thông tin gì về bệnh, bạn có thể reply ở đây, để tui có thể tham khảo, bởi tui có uống 1 số thuốc nhưng không thấy gì tiến triển. Thân.

( Nguyễn Trọng Tài )

thuan.tran72

Có rất nhiều loại nấm khác nhau

Thưa chị Ngọc, có nhiều loại nấm khác nhau có thể ký sinh trên cơ thể người và nếu không điều trị đúng loại thì khả năng khỏi rất thấp, khả năng tái nhiễm rất cao.

Bản thân tui đã bị nấm kẽ chân với biểu hiện sưng to rất nhanh, sau 1 ngày đã lan ra toàn bàn chân, sau 2 ngay lên đến mắt cá chân, trông rất sợ.

tui cũng đã đi khám ở Viện Da liễu, BV Bạch Mai khoa Da liễu. Tuy đại đa phần đều chẩn đoán là nấm nhưng bôi thuốc rất chậm lui bệnh. Nghi ngờ bị bội nhiễm, BS buộc phải tiêm cả kháng sinh liều cao nhưng phải mất 10 ngày bệnh mới thuyên giảm. Cạo lấy mẫu để cấy nấm cũng không ra kết quả, thậm chí tui đã được một giáo sư rất giỏi về bệnh truyền nhiễm khám nhưng 1 năm có thể lặp lại 1-2 lần.

Rất may, cuối cùng tui đã gặp được 1 bác sĩ chuyên khoa về da liễu và chuẩn đoán đầu tiên của BS là tui bị nhiễm nấm, nhưng là nấm men chứ không phải nấm sợi như thông thường. Vì thế các thuốc kháng nấm thông thường không có nhiều tác dụng.

Sau khi kê đơn được uống thuốc và bôi loại kháng nấm phù hợp, chỉ trong vòng 2 ngày cả chân sưng vù của tui đã xẹp hẳn, không còn đau nhức. Chỉ sau 5-6 là khỏi hẳn hoàn toàn. Từ đó đến nay tui chỉ bị lại có đúng một lần, nhưng nhờ "biết bệnh" nên việc điều trị trở nên rất đơn giản và hiệu quả.

Kể dài dòng như vậy để chị thấy rằng nhiễm nấm có thể rất phức tạp, nhiều hình thái khác nhau. Cần xác định đúng chủng loại mới có thể điều trị dứt điểm. tui khuyên chị nên tìm đến các BS chuyên khoa về da liễu, nếu đã được tu nghiệp ở nước ngoài thì càng tốt vì các BS da liễu đa phần chỉ khám theo thói quen, trong 90% trường hợp là đúng nhưng đáng tiếc 10% kia thì mãi không khỏi.

Chúc chị may mắn và mau lành bệnh.

( Vũ Thường )

lebaoduc1981

Bạn bị viêm da cơ địa. Vì vậy chỉ bôi thuốc thì cũng không cải thiện được đâu. Bạn cần kết hợp với chế độ dinh dưỡng. tui biết rất nhiều người(thường là phụ nữ) bị viêm da cơ địa, dị ứng mà thuốc không giúp họ được. nhưng khi họ dùng thực phẩm chức năng của Tahitian Noni thì dần dần trở lại bình thường. Bạn bị cũng khá lâu rồi, đã nhiều biện pháp rồi mà vẫn không thuyên giảm. Bạn cứ đi tìm hiểu sản phẩm đó xem sao nhé! Chúc bạn may măn! Nếu cần thì hãy liên lạc với tui 0983. 156. 566

Các chủ đề có liên quan khác