tjnna_pu

Mình lúc mới cai lại windows thì chay rất nhanh, nhưng sau một thời (gian) gian cài nhiều phần mêm thì lúc bật máy cho tới khi màn hình chạy tới hình sauCó cảm giác giật? Có sao không các bạn?

traudennhinhanh

Thì do bạn cài quá nhiều phần mềm mà bạn cứ để nó chạy theo windows luc khởi động nên windows vừa khởi động, vừa phải khởi động luôn chương trình mà bạn cài đặt dẫn đến ngốn RAM + CPU --> bạn gỡ bỏ các phần mềm không cần thiết đi và thiết lập lại chế độ tự khởi động ủa nó

luongvancuoi18

bạn nên thử quét full scan virus.

sau đó tắt bớt các soft khởi động cùng window mà cảm giác không cần thiết. gõ "msconfig" vào Run rồi đến thẻ "startup", tắt bớt các chương trình không cần thiết ( nên để lại các chương trình như Antilvirus, nếu là laptop thì để ATK, Driver của touchpad...) sau đó "apply" rồi ok, khởi động lại máy để xem kết quả

Dùng phần mềm chống phân mảnh ổ đĩa cứng , dọn dẹp registry như Tuneup 2011...

Torrey

ntdiep89 các bạn cho mình biết ở thẻ startup thì nhưng mục nào là cần thiết? Bạn thấy những dòng nào của window thi đừng nên tắt,còn lại tắt hết cũng được

Garatun

Thời điểm từ lúc bật máy đến trc khi hiện cái welcome ấy, thì windows đâu vừa được load. Chương trình trong ROM BIOS hoat động test các thành phần, tìm hệ diều hanh,...

Trong thẻ Startup chứa các chuơng trình khởi động cùng win, tùy vào chương trình đó là gì mà quyết để hay xóa. Mình thì chỉ để cái Avira và IDM thôi

hieu7957

để AV, idm, các chương trình của Win.

bạn nên dùng Tuneup để dọn dẹp sẽ có hiệu quả rất cao

Dùng ccleaner được không bạn?

---------- Bài thêm lúc 09:36 ---------- Bài trước là lúc 09:34 ----------

becon91 Thời điểm từ lúc bật máy đến trc khi hiện cái welcome ấy, thì windows đâu vừa được load. Chương trình trong ROM BIOS hoat động test các thành phần, tìm hệ diều hanh,...

Trong thẻ Startup chứa các chuơng trình khởi động cùng win, tùy vào chương trình đó là gì mà quyết để hay xóa. Mình thì chỉ để cái Avira và IDM thôi Vậy vấn đề của mình là gì hả bạn? Cho mình hỏi cài lại windows nhiều có hại không?

Athemar

advance12c2 để AV, idm, các chương trình của Win.

bạn nên dùng Tuneup để dọn dẹp sẽ có hiệu quả rất cao Pác này nói phải đấy..k biết pác có bao nhiêu soft trong Startup mà bỏ check..pác xem cái nào k dùng thì bỏ thui..đơn giản như cái Yahoo!..hay YouCam...

Garnell

bạn dùng thử Startup Faster xem sao cái đó có cái hay là nó không cho các soft khởi động cùng 1 lúc. Mà bạn có thể chỉnh khoảng thời (gian) gian khởi động giữa 2 soft. VD nhé bạn chỉnh Delay là 4 thì sau 4 giây thì soft đó mói khởi động 4 giây nữa soft kế tiếp tùy theo bạn sắp xếp cái nào trước. Máy sau khi xài khởi động rất nhanh chỉ khoảng 20s!

trinhhoa85

ntdiep89 Vậy dùng ccleaner được không? Cleaner xài ngon,Tuneup máy yếu quá mà cài vô còn gây phản tác dụng

Bản thân mình chỉ đẽ driver của card màn hình và âm thanh khởi động cùng win.KIS11 thì trước khi lướt web hay gắn USB thì mới bật lên,không nhất thiết để nó khởi động cùng windows đâu.Vậy thì khởi động mới lẹ được.

peheo_078

vinhnguyendl Cleaner xài ngon,Tuneup máy yếu quá mà cài vô còn gây phản tác dụng

Bản thân mình chỉ đẽ driver của card màn hình và âm thanh khởi động cùng win.KIS11 thì trước khi lướt web hay gắn USB thì mới bật lên,không nhất thiết để nó khởi động cùng windows đâu.Vậy thì khởi động mới lẹ được. Hai cái ấy là RTHDCPL và ALCMTR đúng không bạn?

thovphng

ntdiep89 Mình lúc mới cai lại windows thì chay rất nhanh, nhưng sau một thời (gian) gian cài nhiều phần mêm thì lúc bật máy cho tới khi màn hình chạy tới hình sauCó cảm giác giật? Có sao không các bạn? Tại bạn cài nhiều phần mềm quá đó, xóa bớt đi là được.

Gilmer

ntdiep89 Hai cái ấy là RTHDCPL và ALCMTR đúng không bạn? Card âm thanh mình là VIA ,card màn hình là Nvidia nên tên file khác của bạn.

dieulinh060986

Tốt nhất là dùng soluto thử đi soft này rất hữu ích trong chuyện quản lý thời (gian) gian khởi động

Các chủ đề có liên quan khác