em moi mo cua hang kinh doanh net da co giay phep kinh doanh hien tai hang thag co nhan vien thu thue den thu voi so tien la 100k mot thang em da dong nhug trong bien lai không co ma so thue va ten nguoi nhan tien .em co hoi nhung ho bao rang nop thue lan dau không co ma so nhu vay la dung không a.xin anh chi tu van gium em va lam the nao de biet duoc minh dong thue co den duoc ngan hang nha nuoc hay ko.

Chào bạn Nếu bạn là hộ kinh doanh thì nộp thuế khoán trên doanh thu (VAT), tuy nhiên nếu chuyển thành doanh nghiệp thì ngoài thuế VAT bạn còn phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp. Khi chuyển thành doanh nghiệp bạn phải có sổ sách kế toán theo dõi doanh thu cũng như chi phí phát sinh, những số liệu này sẽ là căn cứ tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) phải nộp cho cơ quan thuế. Nhìn chung công thức tính là:
Thuế TNDN = (Doanh thu - CP được trừ)*Thuế suất
CP được trừ là những chi phí có hóa đơn chứng từ hợp lệ theo quy định của luật kế toán và không năm trong danh sách các chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN, do đó nếu nhà cung cấp không phát hành hóa đơn cho bạn (CP không hợp lệ) thì bạn sẽ không được trừ chi phí này khi tính thuế, do đó CP thuế của bạn nôp sẽ cao.Thuế bạn phải đi nộp chứ không nên nộp cho ai đến thu như vậy bạn nhé.

Các chủ đề có liên quan khác