Cormack

Người Trung Hoa dịch “police’ là công an, người Việt Nam cũng dùng từ này từ thế kỷ trước khi bất còn dùng tiếng Pháp, phú lít. Đúng ra hai chữ công an có nghĩa tốt, ít nhất cũng có tính trung lập, nghĩa là “an toàn chung.” Nhưng bây giờ thì ở Việt Nam hai chữ “công an” bất làm cho người ta thấy được “an” tí nào; có khi tiếng đó còn bị tất cả người coi thường coi khinh nữa. Một cụ già nhớ lại hồi sau 30 tháng Tư 1975, lắc đầu kể: “Cái thằng công an nó cứ lừng lững bước vào nhà mình. Nó đi ra đi vào, đi lên đi xuống, nhìn nhìn ngó ngó, bất cần biết ai là chủ nhà nữa.” Con gái cụ phải cải chính, “Thôi ba ơi, bây giờ họ lịch sự hơn trước nhiều ba ơi. Họ cũng chào hỏi lễ phép lắm!” Nhưng bà con gái cũng công nhận năm ngoái về Sài Gòn, ở nhà bà cô ruột; ông chú ra trình báo công an xong thì bà công an quen thân hỏi thêm: “Thế hôm nay bác bất ký sổ vàng à?” Trả lời, “Có chứ, sẽ ký chứ!” Cô cháu bất hiểu gì cả. Người chú về nhà mới giải thích: “Ký sổ vàng tức là cho trước ấy mà. Cái gì cũng phải có ‘bác Hồ chỉ đường’ cả.” Bây giờ người ta bất thích dùng chữ “thủ tục đầu tiên” nữa, vì ngôn ngữ cứ mỗi ngày một đổi mới, tiếp tục dùng một thành ngữ cũ tức là tụt hậu, bất theo kịp thời (gian) đại.

Cái tên gọi “công an” vừa bị mang tiếng quá, chắc thế nào trong mấy năm nữa họ cũng sẽ đổi tên. Có một nhà báo ở Sài Gòn hồi xưa, sau ngày 30 tháng Tư mới xuất hiện là dân nằm vùng. Anh ta được phong cấp khá cao trong tổ chức công an thành phố. Anh vừa giúp đỡ nhiều bạn bè cũ khỏi bị tù tội hay bất phải đi kinh tế mới, nhiều người biết ơn và khen ngợi anh mãi. Nhưng ai gặp bà mẹ anh cũng nghe bà phân bua: “tui ăn chay trường, tối nào cũng niệm Phật; vậy mà bất hiểu sao nó lại đi làm công an?” Bạn bè giải thích cho bà mẹ biết rằng dù đi làm công an anh con bà vẫn ăn ở hi sinh tế, có tình nghĩa với các bạn cũ lắm, bà vẫn bất chịu: “Nhưng nó làm cách mạng thì làm cái chức gì chẳng được? Tại sao nó lại phải làm công an chớ?”

Công an mất uy tín là một thiệt thòi cho cả xã hội. Vì bất có an toàn chung thì làm sao tất cả người làm ăn, sinh sống? Khi dân chúng bột tuyên bố tình đốt phá xe công an ở Quận Một Sài Gòn, bắt đầu chỉ vì một vụ phạt xe chạy vượt đèn đỏ, thì tinh thần trọng pháp cũng bị hao mòn luôn! Cả xã hội bị thiệt thòi nếu người dân bất kính trọng công an, bất kính trọng luật lệ!

Đứng về mặt kinh tế, đó cũng là một hiện tượng phí phạm tài nguyên quốc gia, phí không cùng. tui vừa đọc ít sách viết về các xã hội Liên Xô, Đông Âu cũ. Nhiều người nhận xét rằng ở trong các nước cộng sản có hiện tượng những người có tiềm năng, khôn lanh nhất, thông minh ưu tú nhất, thường tập trung trong guồng máy công an. Giản dị, vì đó là nơi có cả lợi lộc lẫn quyền hành nhiều nhất. Nếu một thanh niên Mỹ ngày xưa mơ lớn lên sẽ đi làm cho IBM hay General Electric, cùng lắm là làm NASA, để có ngày leo lên nấc thang xã hội vừa có trước vừa có danh vọng; thì ở bên Liên Xô, Đông Đức, các nhà toán học giỏi nhất, các tay khôn lanh, hùng biện nhất ước mơ được vào làm công an, mật (an ninh) vụ. Ông Andropov từ ghế trùm KGB leo lên chức tổng bí thư Cộng Sản Liên Xô.

Công an cộng sản thu hút những thành phần ưu tú trong nhiều ngành, nhiều lãnh vực, cho nên sau khi chế độ cộng sản tan, đảng Cộng Sản giải tán rồi, nhiều người cựu công an theo luật chơi mới vẫn leo lên được những chức vụ cao. Ngay ông Vladimir Putin là một thí dụ. Ngày xưa ông ta làm KGB, ngồi ở Dresden, Đức quốc, chuyên phân tích về lực lượng hỏa tiễn của Mỹ. Nước Nga đổi đời, Putin cũng đổi đời, dần dần leo từ chức phụ tá cho thị trưởng St. Petersbourg lên tới chức tổng thống Nga. Còn bao nhiêu cựu công an ở các nước cựu cộng sản đang kinh doanh, làm chính trị, đang làm bác học, làm giám đốc các xí nghề nữa.

Điều đó cho thấy là chế độ ngày xưa ở Liên xô đem giữ họ lại trong cái guồng máy công an là một sự phí phạm tài nguyên, vì bắt họ làm những chuyện thật không tích sự. Tưởng tượng một ông Sakhorov ngày xưa hay một ông Hà Sĩ Phu, Nguyễn Đan Quế bây giờ, phải có bao nhiêu công an canh chừng, theo dõi, đọc những gì họ viết và nghe những gì họ nói. Tốn nhiều người quá, mà họ toàn là những tay giỏi giang cả. Nếu những người công an đó có thời cơ đi mở xí nghiệp, làm xuất nhập cảng hay làm môi giới thị trường chứng khoán, họ sẽ được sử dụng tài năng vào chuyện khác có ích. Chỉ cần thay đổi cái guồng máy xã hội, đặt ra luật chơi dân chủ và tự do, là có thời cơ sử dụng những người đó một cách có ích. Ích lợi cho đất nước mà cũng ích lợi cho chính họ nữa. Ít nhất, các bà mẹ của họ bất cảm giác xấu hổ, cứ phải phân trần với lối xóm rằng mình đâu có muốn con đi làm công an đâu!

Trong bài nói của ông Lê đăng Doanh với ban Tổ chức của đảng Cộng Sản Việt Nam chuẩn bị Đại hội X, ông cũng tránh bất nói tới sự phí phạm vì guồng máy công an, chắc để được an toàn. Chỉ có một đoạn ông kể vừa hỏi các cô gái mại dâm rằng “Sao giỏi thế? Đứng đây mãi mà cảnh sát bất phát hiện?” Cô gái trả lời: “Trời ơi! Chỗ đứng này là mỗi tháng một trăm ngàn đó!”

Có hai thứ tài nguyên nước bị phí phạm. Các cô gái, và các ông công an. Trong một xã hội lành mạnh, tự do dân chủ, các cô sẽ đóng vai những bà mẹ chăm nom giáo dục con cái, các ông công an có thể đi làm những nghề khác, ích lợi cho nước hơn mà mẹ mình cũng bất cảm giác nhục nhã.

Josias

Bạn nói rất đúng, theo ý bạn nói là nguồn nhân lực nước nhà đang bị phí phạm, nhưng những người đang trong ngành công an họ bất nghĩ vậy, họ nghĩ điều đó rất là xứng đáng, trước bạc, danh vọng, quyền lức đều trong tay họ. Họ nghĩ họ xứng đáng để hưởng những điều đó.

Có lẽ bạn lớn tuổi hơn tui rất nhiều, nhưng xin gọi chung là bạn. tui rất ngưỡng mộ bạn với lối viết văn trôi chãy, nhiều lần tui muốn viết như thế mà bất được. Đối với tui cuộc sống vừa ỗn định, nói là hơn nhiều người khác thì chắc bất phải vậy đâu. Lương 3T, tỉnh lẽ như thế cũng tạm ỗn, cơ quan kinh tế nhà nước đàng hoàn, nhưng tất cả điều đó bất thể bắt tui im miệng được, cũng như bạn. Sự dối trá luôn hiển hiện trước mắt tui thì làm sao tui im lặng được chứ.

Và bạn cũng bất nên tức giận với cái lối nói chuyện đặc trưng của Cá La hán, thành phần này chúng ta bất cần để ý tới làm chi. Mong bạn vui

lyxuan

Bạn nói "Có hai thứ tài nguyên nước bị phí phạm. Các cô gái, và các ông công an".

Có phải ý bạn nói "phí phạm" ở đây là ví dụ như ở YHĐ này chỉ cần một công an mạng là đủ, thì họ xử dụng đến 5, 3 người?

Hay ý bạn nói lực lượng công an có nhiệm vụ chủ yếu là đảm bảo sự an ninh cho người dân, gìn giữ sự an toàn, trật tự xả-hội... Nhưng nếu được dùng chủ yếu là để bảo vệ Đảng thì đó là điều phí-phạm?

Muốn xét cho đúng, có lẻ ta cần phải biết lực lượng công an VN có bao nhiêu người, làm những nhiệm vụ gì... Điều này có thuộc về "bí mật quốc gia" không?!

Có lẻ những điều đó thuộc về bí mật quốc gia, bất được nói ra nên tui thấy có nhiều người thắc mắc đại khái như:

Nhiêm vụ của công an VN là:

-Bảo vệ dân hay đàn áp dân?

-Bảo vệ Đảng hay bảo vệ quyền lợi Trung Quốc?

Barrington

Câu hỏi của bạn thật hay ,mình cho bạn một sao . Nhưng còn đem VN. so với Liên sô thì trật cùi dìa rồi bạn ơi ! Người Liên sô vừa bị cs. ngu hóa đến 70 năm ,còn người VN. mới bị ngu hóa có 30 năm ,mà còn được nhiều đường thông tin khác ,nên nếu có đổ thì bất thể tương tự như Nga được .

bongchay

tui buộc phải phản bác ý kiến của bạn , tui kô biết bạn đang ở lãnh thổ nước nào , nhưng tui khẳng định Bất kì 1 nước nào cũng có công an , kô thì cũng dười danh nghĩa là lực lượng gìn giữ hòa bình , bạn hãy tưởng tượng 1 buổi sáng thức dậy mở mắt thấy có 1 tên trộm trong nhà mình , bạn hô lên , kô ai đáp , Phong bì lương bạn vừa lãnh hôm qua bị hắn lấy mất ,công lao lao đọng quần quật ca tháng đi toi , vậy ai sẽ giúp bạn đòi lại , vâng bạn sẽ nghĩ ngay tới lực lượng lao động mà bạn đánh giá là phí phạm đấy , Bạn biết nước Nhật chứ , họ phụ thuộc vào Mỹ trả toàn , Sau hiệp định năm 1945 giữa CP nhật và hoa Kì , Nhật kô được phép thanh lập quân đội và công an , nhưng 2 năm sau đó bản hiệp ước này vừa phải sửa lại để loại bỏ CA khoi danh sách cấm , Vâng đến CP Hoa kì mà các bạn tôn sùng cũng coi trọng lực lượng CA vậy các bạn nghĩ nó thừa ở điẻm nào , Điều gì kô phù hợp và thừa thãi tất yếu sẽ bị loại bỏ , đây là quy luật tất yếu và khách quan ,

Vâng bạn nói câu cuối phụ nữ chỉ nên ở nhà giữ trẻ , vậy những lực lượng lao đọng là phụ nữ sẽ lấy cái gì để bù đắp ,

tui Ví Dụ thế này , Con cái bạn gửi ở trường mẫu giáo , nó chưa quá 3 tuổi , bạn có thể yên tâm nhìn 1 người đan ông có cánh tay thô kệch chăm nom kô , hay là bây giờ Công nghệ hiện lớn bạn sẽ nghĩ tới robo , kô , nhiieuf công chuyện đòi hỏi sự dịu dàng và tinh tế của phụ nữ , vai trò của họ trong lao đọng là kô thể thay thế

Tù những điều tui hiểu như trên tui có thể khẳng định bạn vừa hiểu sai nghiêm trọng vấn đề

Các chủ đề có liên quan khác