fucku_bimbim

Mình muốn thiết lập 4 máy nối mạng LAN với nhau qua modem.Mình vừa làm nhièu cách rồi mà mãi chảng đựoc. Mong được chỉ giáo sớm.

Karlens

Trích:

thienthannoiloan

Mình muốn thiết lập 4 máy nối mạng LAN với nhau qua modem.Mình vừa làm nhièu cách rồi mà mãi chảng đựoc. Mong được chỉ giáo sớm.

Sao bạn không nói là đang sử dụng loại modem gì? Có nhiều loại modem, chẳng hạn như modem ADSL 2+ của Viettel,... nó có chức năng router + 4 port RJ45 thì bạn chỉ cần cắm 4 PC -> 4 port đó là ok rồi. Nếu modem của bạn chỉ có một cổng RJ45 + 1 cổng USB thì bạn phải sử dụng qua router, switch. Lưu ý: router có tiềm năng cấp IP, còn switch thì không có chức năng cấp IP. Vì vậy nếu bạn chỉ sử dụng LAN thì chỉ cần sử dụng switch. Còn nếu muốn 4 PC ra Internet thì nên phải sử dụng router (trường hợp sử dụng switch sẽ tùy thuộc vào số lượng IP mà ISP cung cấp cho modem).

số máy trong mạng hok quan trọng căn bản là bạn phải thiết lập đúng cách cài modem và đất chỉ IP cơ ( xem các bước thiết lập nhanh trong sách cài modem đó )

wendyho777

Bạn gãy click chuột phải vào cái connecttion local rồi xem đất chỉ ( mặc định là 192.168.1.254)

Rồi thì cái này bạn hãy tự làm

tianangam29925

Trích:

Bro

( mặc định là 192.168.1.254)

Rồi thì cái này bạn hãy tự làm

Đấy chỉ là của Modem 2+ VNPT thui ! nếu Zoom thì là : 10.0.0.2

của D - Link là 192.168.1.1 (192.168.1.2 )

Ryker

chỉ giùm mình cách thiết lập mạng LAN 2 máy tính với nhau với, thông qua model
tên model là: BLUE COME BCOM 5370 ADSL 2/2+
1 cổng jr45 và 1 usb, nối 2 máy thì sử dụng net chung được, share dữ liệu được but chơi game nối mạng LAN thì lại k. Làm sao chơi game offline qua mạng LAN?
Ngoài cách xài dây đấu chéo ra còn cách nào nữa k?

sky_walker

mình đang xài modem của thằng fpt tặng, coa 4 cổng, có ai biết thiết lập mạng LAN cho modem này chỉ mình với

mrhoang23888

Cũng câu hỏi này.4 máy cắm vào 4 port của Modem 4 cổng.Nhưng tui bất thể thiết lập được Mạng Lan ( Mục đích là share và Chơi game offline ).Mong bác nào chỉ giúp.Thank nhiều.Ah Moderm Zyxel của FPT tặng.

Các chủ đề có liên quan khác